.
La Masia: Post bài cơ bản - Dấu chấm câu
1, 2 - bottom
Mình người Việt nên tự hào về tiếng Việt bằng cách nói và viết tiếng Việt cho hay hén, trước khi mang những thói quen hay đó qua những ngôn ngữ khác đó mà.

Đầu tiên ta để ý đến cách bỏ dấu chính tả khi gõ máy nha.
1. Tất cả các dấu chính tả (chấm, phẩy, hỏi, tán thán vân vân...) của một mệnh đề hay một câu đều phải liền ngay chữ trước và không được có khoảng trống (space).

2. Sau dấu mở ngoặc và trước dấu đóng ngoặc không được có khoảng trống. Luật này áp dụng cho tất cả các ngoặc đơn, kép, vuông vân vân...

3. Tránh lạm dụng dấu tán thán và dấu 3 chấm. Theo sau câu chào đầu nếu thân thiện nên dùng dấu phẩy; trong trường hợp lễ nghi, đơn từ dùng dấu hai chấm. Trong trường hợp nói chuyện thường xuyên hàng ngày thì khỏi chào hỏi, hay chỉ hello cũng đủ.

359164 top -
Dù muốn viết báo cáo, biên tập, làm banner, quản lý cột trái, phải, hay thậm chí là lập trình, thì điều quan trọng trước tiên là phải sử dụng đúng các dấu chính tả.

. Một banner đẹp đến đâu mà sai chính tả thì cũng vất đi.
. Một thông báo mà sai lên sai xuống thì cũng vô dụng.
. Một program chỉ cần sai một dấu thì cũng không thể chạy được.

Có nhiều người cho rằng những lỗi này không phải là tai hoạ. Tuy nhiên, theo BLTC, cũng tùy trường hợp. Lỡ sai hay vô ý sai, thì có thể chấp nhận được, nhưng nếu sai một cách có hệ thống, bài nào cũng lặp lại những lỗi sai này, hoặc biết sai mà không sửa, thì cũng có thể gọi là tai họa đó. Đặc biệt trong các bản thông báo, luật lệ, hay lập trình, thì những lỗi này có khi gây ra hậu quả rất nghiêm trọng.

Vì vậy chúng ta đừng coi thường nha.

359168 top -
Những lỗi thường gặp

1. Tất cả các dấu chính tả (chấm, phẩy, hỏi, tán thán, vân vân...) của một mệnh đề hay một câu đều phải liền ngay chữ trước và không được có khoảng trống (space).

Sai: Chúc anh chị vui khoẻ , đến giờ em đi làm rồi.
Sai: Chúc anh chị vui khoẻ,đến giờ em đi làm rồi.
Đúng: Chúc anh chị vui khoẻ, đến giờ em đi làm rồi.
(Dấu phẩy phải đi liền với chữ "khoẻ". Không được có khoảng trống trước dấu phẩy, nhưng phải có khoảng trống sau nó)

Sai: Anh ở Sài Gòn phải không ?
Đúng: Anh ở Sài Gòn phải không?
(Dấu chấm hỏi phải đi liền với chữ "không". Không được có khoảng trống)

Sai: Chào bạn. Cố gắng lên bạn ạ !
Đúng: Chào bạn. Cố gắng lên bạn ạ!
(Dấu chấm than phải đi liền với chữ trước nó. Không được có khoảng trống)

*Lưu ý: Dấu hai chấm, chấm phẩy, ba chấm cũng theo luật trên.

2. Sau dấu mở ngoặc và trước dấu đóng ngoặc không được có khoảng trống. Luật này áp dụng cho tất cả các ngoặc đơn, kép, vuông vân vân...

Sai: Nhiều khi muốn nhảy cầu ghê ( nói chơi chứ đâu có ngu ).
Đúng: Nhiều khi muốn nhảy cầu ghê (nói chơi chứ đâu có ngu).
(Sau dấu mở ngoặc và trước dấu đóng ngoặc không được có khoảng trống)

Sai: Mình thấy nó ở topic " Bổ túc sau khi phỏng vấn " đó bạn.
Đúng: Mình thấy nó ở topic "Bổ túc sau khi phỏng vấn" đó bạn.
(Sau dấu ngoặc kép và trước dấu đóng ngoặc kép không được có khoảng trống)

3. Tránh lạm dụng dấu tán thán và dấu 3 chấm.

Lạm dụng: Cám ơn bạn!! Sau khi hoàn thành mình mới đi bạn ạ!!! Thôi thì Ý TRỜI !!!!!!

Lạm dụng: Lúc đó chờ.... 1 tuần chắc cũng không bằng lúc này.... chờ không biết đến khi nào........ bạn ơi!! chờ tôi với.....

*Lưu ý: Trong một câu hay một đoạn văn ngắn, việc sử dụng các dấu tán thán, ba chấm hai lần cũng là nhiều. Ngoài ra, chỉ có dấu ba chấm. Hoàn toàn không có dấu bốn chấm, năm chấm, hay nhiều hơn.

359171 top -
Thực hành

1. Sửa lại các câu dưới đây cho đúng luật dấu câu:
----------------------------------------------------
a) Tôi hiểu tâm trạng các bạn lúc này , chờ đợi từng ngày ?

b) Mọi người đều có tâm trạng như bạn khi đi xa : nao nao ,buồn buồn, sờ sợ, mông lung.

c) Họ gởi về nhà cho mình ( làm thẻ xanh tại phi trường LAX ).

d) Bạn vào mục " Hướng dẫn sử dụng " để biết cách post nhạc.

e) Chào bạn!! Đọc bài của.... bạn mà không.... nhịn được.... cười!!!

2. Edit lại bài dưới đây cho đúng luật các dấu câu:
---------------------------------------------------
cám ơn lời động viên chân thành đến ACE VT , nhưng đây là một thất bại ko ngờ với tôi vì kế hoạch mình đã sẳn sàng , địa điểm ,cũng như nội dung hoạch định công việc cho bưổi ra mắt này, thế mà giờ chót có những cú điện thoại tê tái lòng người , buồn vô vọng....thôi thì :" ta thua keo này ,ta bày keo khác " tôi sẽ không bỏ cưộc dù có biến cố gì đi chăng nữa , còn nước còn tác mà.......tâm huyết đến cùng dù chỉ còn mình tôi trong căn nhà trống vắng này.....

Bạn cứ ra VT lúc nào ,giờ nào cũng được mà theo lời hướng dẩn của anh luongdao như vậy là đúng rồi đấy , bận về lộ trình cũng vậy thôi 19h là chuyến chót

359172 top -
Yes,Sir.
JM hay bị lỗi chấm, phẩy nói chung là dấu câu do đánh nhanh phần do win đã đổi sang tiếng anh nhưng bàn phím vẫn là tiếng Nhật nên đôi khi bị lộn dấu. Sẽ cố gắng để ý hơn.

359476 top -
langvan đã đọc. Cám ơn admin, BLTC

359691 top -
Các anh chị đọc lại đi nha. Ai đã vững rồi thì thôi, còn ai cảm thấy chưa chắc, không tự tin, thì làm bài tập nha. BLTC muốn make sure là quý anh chị nắm được, rồi mình còn qua những thủ thuật khác nữa.

Đọc mà không thực hành thì chẳng mấy chốc sẽ quên. Vừa đọc vừa thực hành thì chẳng mấy chốc sẽ nhuần nhuyễn. :)

359906 top -
Bài tập

a) Tôi hiểu tâm trạng các bạn lúc này, chờ đợi từng ngày?

b) Mọi người đều có tâm trạng như bạn khi đi xa: nao nao, buồn buồn, sờ sợ, mông lung.

c) Họ gởi về nhà cho mình (làm thẻ xanh tại phi trường LAX).

d) Bạn vào mục "Hướng dẫn sử dụng" để biết cách post nhạc.

e) Chào bạn! Đọc bài của bạn mà không... nhịn được cười.

Cám ơn lời động viên chân thành đến ACE VT, nhưng đây là một thất bại ko ngờ với tôi vì kế hoạch mình đã sẳn sàng, địa điểm, cũng như nội dung hoạch định công việc cho bưổi ra mắt này, thế mà giờ chót có những cú điện thoại tê tái lòng người, buồn vô vọng....thôi thì: "ta thua keo này, ta bày keo khác" tôi sẽ không bỏ cưộc dù có biến cố gì đi chăng nữa, còn nước còn tác mà...tâm huyết đến cùng dù chỉ còn mình tôi trong căn nhà trống vắng này.

Bạn cứ ra VT lúc nào, giờ nào cũng được mà theo lời hướng dẩn của anh luongdao như vậy là đúng rồi đấy, bận về lộ trình cũng vậy thôi 19h là chuyến chót.

359929 top -

b) Mọi người đều có tâm trạng như bạn khi đi xa: nao nao, buồn buồn, sờ sợ, mông lung.

e) Chào bạn! Đọc bài của bạn mà không nhịn được... cười!

Cám ơn lời động viên chân thành đến ACE VT, nhưng đây là một thất bại không ngờ với tôi vì kế hoạch mình đã sẵn sàng, địa điểm, cũng như nội dung hoạch định công việc cho buổi ra mắt này, thế mà giờ chót có những cú điện thoại tê tái lòng người, buồn vô vọng...

Thôi thì: "ta thua keo này, ta bày keo khác", tôi sẽ không bỏ cuộc dù có biến cố gì đi chăng nữa, còn nước còn tát mà! Tâm huyết đến cùng dù chỉ còn mình tôi trong căn nhà trống vắng này...

Bạn cứ ra VT lúc nào, giờ nào cũng được mà theo lời hướng dẫn của anh luongdao như vậy là đúng rồi đấy, bận về lộ trình cũng vậy thôi 19h là chuyến chót.

360031 top -
Bài Tập

a. Tôi hiểu tâm trạng các bạn lúc này, chờ đợi từng ngày.

b. Mọi người đều có tâm trạng như bạn khi đi xa: nao nao, buồn buồn, sờ sợ, mông lung.

c. Họ gởi về nhà cho mình (làm thẻ xanh tại phi trường LAX).

d. Bạn vào mục "Hướng dẫn sử dụng" để biết cách post nhạc.

e. Chào bạn! Đọc bài của bạn mà không nhịn được... cười!

Cám ơn lời động viên chân thành đến ACE Vũng Tàu, nhưng đây là một thất bại không ngờ với tôi vì kế hoạch mình đã sẵn sàng, địa điểm, cũng như nội dung hoạch định công việc cho buổi ra mắt này, thế mà giờ chót có những cú điện thoại tê tái lòng người, buồn vô vọng...

Thôi thì: "ta thua keo này, ta bày keo khác", tôi sẽ không bỏ cuộc dù có biến cố gì đi chăng nữa, còn nước còn tát mà. Tâm huyết đến cùng dù chỉ còn mình tôi trong căn nhà trống vắng này...

Bạn cứ ra Vũng Tàu lúc nào, giờ nào cũng được mà theo lời hướng dẫn của anh luongdao như vậy là đúng rồi đấy, bận về lộ trình cũng vậy thôi 19h là chuyến chót.

360037 top -
JM đã đọc và hiểu, cảm ơn BLTC nhiều.

360234 top -
SauHai đã đọc, hiểu. Cảm ơn BLTC.

360665 top -
@cantandpuppy, @pholau7,

Trong bài của anh, chị có chung một điểm sai về dấu 3 chấm. BLTC đã bold đậm và làm màu đỏ ở những chỗ sai đó. Anh, chị xem lại nhé.

1. Dấu 3 chấm cũng là một dấu câu. Vì vậy, vẫn theo luật của dấu câu. Nghĩa là, không được có khoảng trống trước nó, nhưng phải có khoảng trống sau nó khi có chữ/từ tiếp theo sau nó.

2. Chỉ có dấu 3 chấm, không có dấu 4 chấm hay hơn.

360869 top -
Thực hành bài 1:

e) Chào bạn! Đọc bài của bạn mà không... nhịn được cười.

Cám ơn lời động viên chân thành đến ACE VT, nhưng đây là một thất bại không ngờ với tôi vì kế hoạch mình đã sẵn sàng, địa điểm, cũng như nội dung hoạch định công việc cho buổi ra mắt này, thế mà giờ chót có những cú điện thoại tê tái lòng người, buồn vô vọng... thôi thì: "ta thua keo này, ta bày keo khác", tôi sẽ không bỏ cuộc dù có biến cố gì đi chăng nữa, còn nước còn tát mà... tâm huyết đến cùng dù chỉ còn mình tôi trong căn nhà trống vắng này...

Bạn cứ ra VT lúc nào, giờ nào cũng được mà theo lời hướng dẫn của anh luongdao như vậy là đúng rồi đấy, bận về lộ trình cũng vậy thôi 19h là chuyến chót.

--------------------------
phuong60 giữ nguyên ý của bài post, chỉ edit đúng luật dấu câu. Xin nộp bài cho Thầy BaoLaTinhChua và cám ơn. :)

361493 top -
Thực hành

e) Chào bạn! Đọc bài của bạn mà tôi không nhịn được... cười!

Cám ơn lời động viên chân thành đến ACE VDT, nhưng đây là một thất bại không ngờ với tôi vì kế hoạch mình đã sẵn sàng, địa điểm, cũng như nội dung hoạch định công việc cho bưổi ra mắt này, thế mà giờ chót có những cú điện thoại tê tái lòng người, buồn vô vọng... thôi thì "ta thua keo này, ta bày keo khác". Tôi sẽ không bỏ cuộc dù có biến cố gì đi chăng nữa, còn nước còn tát mà. Tâm huyết đến cùng dù chỉ còn mình tôi trong căn nhà trống vắng này...

Bạn cứ ra VT lúc nào, giờ nào cũng được mà theo lời hướng dẫn của anh luongdao như vậy là đúng rồi đấy. Bận về lộ trình cũng vậy thôi 19h là chuyến chót.

361675 top -
La Masia: Post bài cơ bản - Dấu chấm câu
1, 2

--- KỸ NĂNG POST BÀI ---

CƠ BẢN:
. Dấu câu và dấu chính tả
. Quy tắc trình bày bài viết
. Những lỗi nên tránh

NÂNG CAO:
. Cách dòng, hàng trống
. Chức năng 'Quote'
. Liệt kê (Lists)