.
Một Thoáng Hương Xưa
1 ... 61, 62, 63, 64, 65, 66, 67 ... 130 - bottom

Thì nghe tới 10 lần lận.

110124 top -

Oh! Hỉu rùi,

Ý là cochin tặng cho mình có 1 món mà mình ăn hoài hổng hết; ngày nào cũng ăn mà hổng thấy ngán. Đúng là... lời thiệt.

110125 top -
@cochin,
Nãy giờ chị nghe bài hát Hai mươi năm tình cũ do cochin hát không được rõ, giờ mới biết vì chauongco nghe tới 10 lần lận, và chắc còn nhiều TV khác nghe nữa.
Cochin hát hay quá!

@chauongco,
Chị ơi chị cũng post bài ruột lên cho em nghe với, chị cũng là một tài năng âm nhạc mà.

110130 top -

@huongduong,

Nếu huongduong muốn... thổn thức (cố ý viết sai) cái mà em gọi là tài năng âm nhạc của chị thì ráng chờ chị qua Mỹ đi há! Chị sẽ hát trực tiếp cho em nghe luôn.

Chị hổng dám múa rìu qua mắt thợ đâu. Vả lại chị hổng có biết phối nhạc hay thu âm gì hết trơn á ! Dốt đủ thứ em ui.

110134 top -
@chauongco,
Em bầu chị là người khiêm nhường đáng yêu nhất, vì thường tự nhận:

"Dốt đủ thứ em ui"

Nhưng "Hữu xạ tự nhiên hương" em đã nhìn thấy tài năng của chị, mặc dù chị cố che giấu.
Cochin hát quá hay, khi thợ đi vắng mình múa rìu nhe chị.

110136 top -

@cochin,
Mình nghĩ người nhạc sĩ giỏi là viết ra được bài hát hay, với những mong muốn người nghe đồng cảm.

Nhưng để chuyển tải được những thông điệp ấy, người hát rất quan trọng. Đó chính là người đã đưa những nỗi niềm, những lời tự sự làm lay động người nghe.

Cochin không có lỗi, vì rất nhiều người cám ơn bạn, người có lỗi chính là mình.

Dù mình cũng thấy mình không có lỗi.

Vậy thì ta hãy "đỗ thừa" cho nhạc sĩ hen!

110154 top -

cochin đồng ý với chị phuong60, nhạc sĩ có lỗi trong chuyện này, hihi.

Hai đứa mới đi coi movie về nên cochin chạy vô đây nhiều chuyện chút. Chứ thường giờ này là thăng rùi. Nhắc tới mắt nó sụp xuống rồi. Thôi, cochin đi ngủ nha.

110236 top -

@Cochin,

Cám ơn đã đồng cảm với mình, nhất định, nhạc sĩ có lỗi.
Giờ này chắc cochin đã ngủ.
Chúc ngủ ngon nghen!

110262 top -
Thân tặng anh Hungviet,Danny_Le,bktn,chauongco,cochin, những vần thơ tuổi học trò của Nguyên Sa

Trời hôm nay mưa nhiều hay rất nắng
Mưa tôi chả về bong bóng vỡ đầy tay
Trời nắng ngạt ngào tôi ở lại đây
Như một buổi hiên nhà nàng dịu sáng

Trời hôm ấy mười lăm hay mười tám
Tuổi của nàng tôi nhớ chỉ mười ba .
Tôi phải van lơn: ngoan nhé đừng ngờ
Tôi phải dỗ như là tôi đã lớn

Và "dù như là anh đã lớn"

Không có anh lấy ai đưa em đi học về ?
Lấy ai viết thư cho em mang vào lớp học?
Ai lau mắt cho em ngồi khóc?
Ai đưa em đi chơi trong chiều mưa ?
Những lúc em cười trong đêm khuya,
Lấy ai nhìn những đường răng em trắng?
Đôi mắt sáng là hành tinh lóng lánh
Lúc sương mù ai thở để sương tan
Ai cầm tay cho đỏ má hồng em
Ai thở nhẹ cho mây vào trong tóc ...

Không có anh nhỡ một mai em khóc
Ánh thu buồn trong mắt sẽ hao đi
Tóc sẽ dài thêm mớ tóc buồn thơ
Không có anh thì ai ve vuốt?

Không có anh lấy ai cười trong mắt
Ai ngồi nghe em nói chuyện thu phong
Ai cầm tay mà dắt mùa xuân
Nghe đường máu run từng cành lộc biếc?

Không có anh nhỡ ngày mai em chết
Thượng đế hỏi anh sao tóc em buồn
Sao tay gầy sao đôi mắt héo hon
Anh sẽ phải cúi đầu đi vào địa ngục

110268 top -

@chauongco, huongduong:

Mặt phải tấm thảm, bản Hán văn của Phong Trần Truyền, phóng tác từ bàn gốc chữ Nôm của admin:

Lâm thụ thảo chi tống biệt bi
Thê thê tế vũ mộng trung si
Sâm lâm lạc diệp phiêu linh tán
Tịch mịch hà phương trích lệ thùy

Mặt trái tấm thảm, bản hát ngao của tại hạ, không phải bản dịch:

Cỏ cây sầu mấy tiễn đưa
U mê cơn mộng thoáng mưa rơi buồn
Nghe rừng xào xạc lá tuôn
Cô đơn khuất bóng, lệ buông chốn này

110419 top -

bktn hát ngao hay quá! Phải ko huongduong?

110424 top -
Ca khúc : Tuổi mười ba
Thơ : Nguyên Sa
Nhạc : Ngô Thụy Miên
http://mp3.zing.vn/mp3/nghe-bai-hat/Tuo ... AC6ZI.html

110425 top -

@Hươngduong,

Cám ơn Huongduong. Nguyên Sa là thầy dạy học cũ của tôi môn Tâm lý học lớp 12. Tôi cũng thích bài Tháng Sáu Trời Mưa của Nguyên Sa.

Có một hôm, vào mùa hè năm 1972, khi tôi mới bắt đầu biết theo Ngọ về, một hôm mưa lớn, cả hai cùng trú mưa nhưng không ai nói với ai lời nào. Tôi bỗng nhớ 4 câu sau đây:

Tháng sáu trời mưa, trời mưa không ngớt
Trời không mưa, tôi cũng lạy trời mưa
Tôi lạy trời mưa phong kín đường về
Và đêm ơi, xin cứ dài vô tận.

Tôi quên tựa của một cuốn truyện của Từ Kế Tường trong đó nhân vật chính nữ qua đời vào mùa hè. Khi tựu trường, nhân vật chính nam không còn thấy nàng. Một chuyện tình đẹp và buồn.

@Chauongco và Huongduong

Hôm qua, cô em tôi mời cả nhà đi ăn. Ở nhà hành, cô em tôi gặp cô Tuyết dạy Toán ở Gia Long. Cô em tôi cho biết còn có cô Khoa Nghi dạy Quốc Văn cũng ở Montreal.

110448 top -

Anh Hungviet,

Cám ơn anh đã chia sẻ kỷ niệm thuở mới yêu của anh và cho chauongco nhớ lại bài Tháng sáu trời mưa, bài này chauongco thích lắm anh ạ! Vì chauongco rất thích trời mưa và cũng có sinh nhật trong tháng 6.

chauongco không học môn toán của cô Tuyết và cũng không học môn quốc văn cô Khoa Nghi nữa, có lẽ huongduong sẽ biết về 2 cô ấy đó anh. Anh hỏi em gái xem cô ấy có học Anh Văn cô Phạm Ngọc Điệp không nhé.

110454 top -

@cochin, chi phuong60:

Đáng lẽ là thôi không nói về cảm xúc của mình nữa, nhưng nghe cochin và chị phuong60 nhận lỗi qua lại, rồi sau cùng là bắt tác giả bài nhạc "Hai mươi năm gặp lại" là người có lỗi, miah hông chịu đâu nghen.

Nhạc hay, thơ hay nhiều nhiều lắm, nhưng với mỗi người, cảm nhận cái hay khác nhau, và bằng tâm trạng, cảm xúc tại mỗi thời điểm khác nhau.

Lần đầu tiên nghe cochin hát, cũng là lần đầu tiên miah được biết đến bài này. Trong comment trước cho cochin, miah chỉ dùng một chữ khóc ngắn gọn, chứ thực tế, là khóc như mưa, càng nghe càng khóc, và nghe nhiều lần lắm luôn.
miah không thích cái tật ủy mị này, cất kỹ lắm rồi mà sao nó tuôn ra ào ào àh.

miah có lên mạng tìm nghe người khác hát, hay, nhưng không cảm bằng khi nghe cochin hát.
cochin hát như đã thổi hồn vào nhạc, lời hát như gợi lên những ẩn khuất trong tâm mà người nghe vốn đã cất giấu từ lâu.

Mà được khóc, vơi đi cũng nhiều, những niềm riêng không, khó có thể chia sẻ cùng ai.
Vậy nên phải cám ơn nhạc sĩ, cám ơn cochin, cám ơn lẫn nhau, vì đã có lúc, chúng ta được người khác “nói” dùm.

Tóm lại là không ai có lỗi hết, hôm nay miah cũng đã cười toe toét rồi. Chúc cả nhà ta cùng vui, có sức khỏe để giúp ích cho VDT và làm cho VDT ngày càng có sức hấp dẫn, đa dạng hơn.

110549 top -
Một Thoáng Hương Xưa
1 ... 61, 62, 63, 64, 65, 66, 67 ... 130

Image
Image
Image
Image
Image
Image
Image
Image
Image
Image
Update
PayPal về email:
thuquy.vietditru@gmail.com

Chi phiếu gửi về:
Jimmy Ton
4369 46 St.
San Diego, CA 92115

Việt Nam chuyển tới:
Phạm Thị Tuyết Phượng
Số tài khoản: 4973099
ACB Châu Văn Liêm, TPHCM

Ý kiến về Quỹ VietDitru

*Lãnh Sự Quán bước đầu trở lại xử lý Hồ sơ Thị thực Định cư, bắt đầu từ Thứ Hai ngày 29/6/2020. Xem thông tin chi tiết

Image
Image