.
Practice American Pronunciation With Songs
1 ... 11, 12, 13, 14, 15, 16, 17 ... 54 - bottom

MeoMup thương yêu!
Mình có nhiều bạn, một số bạn khi có chuyện buồn thường tìm đến chia sẻ và được khóc với mình.
Thực sự, chưa ai biết mình rất "sợ" khóc, sự kìm nén khi cố làm "bờ vai" thật vững vàng, đôi lúc cũng khó khăn.
Khi được nghe bạn bè thủ thỉ và khóc qua đt, mình rất ước ao được ôm bạn ấy vào lòng, để vỗ về và lau nước mắt, dù: nước mắt mình cũng đang chực chờ rơi...
Bạn đừng dấu lòng nhé! Bạn yêu, hãy thương yêu khi cảm thấy điều đó đang làm mình vui và hạnh phúc, dù rằng tình cảm đó đang ở bất cứ một góc độ nào trong cuộc sống.

Mình cám ơn bạn, đã cho nghe 1 bài hát hay! Hãy "soi gương" và thấy mình thật đẹp! Bạn nhé!

107992 top -

Cảm ơn bạn Phượng lúc nào cũng là người đóng vai "vỗ về" mình.

108001 top -

Phượng và Nga thật tuyệt, vẫn năng động như ngày nào. Cho lucbinh gởi lời thăm hỏi nhé.
Chúc vui, mong hai bạn luôn trẻ đẹp, năng giúp đỡ diễn đàn nhe, hai bạn là một hiện tượng mới của VDT đó.

108002 top -

Cảm ơn bạn lucbinh đã ghé thăm.
Mình nhớ bạn!

108004 top -
Chào cô giáo Meomup,

Nhantong không nghĩ là lớp cô ít học trò. Thường thì học trò có vào học nhưng không có post bài đấy thôi :)
Vi dụ như nt chẳn hạn :)

Cám ơn cô Meomup rất nhiều! Don't let us alone, please!

108019 top -
@lớp học American Pronunciation:

Không có trường, trung tâm ngoại ngữ nào dạy hay, dạy tốt mọi kỹ năng ngôn ngữ: nghe, nói, đọc, viết, dịch. Cũng không có giáo viên nào làm được điều đó. Ngay Pronunciation cũng chỉ là một phương diện của kỹ năng nói (speaking), và có liên quan mật thiết với kỹ năng nghe (listening).

Một em bé ở 24 tháng tuổi, không có một khái niệm ngữ pháp nào trong đầu, vẫn có thể nói chuyện với mẹ mình, nhờ "vốn nghe" từ mẹ và người chung quanh. Nếu không nghe được, em bé chắc chắn sẽ không nói được.

Nghe bài hát hẳn là khó hơn nghe ngôn ngữ được nói ngoài đời sống, nhưng dạy tiếng Anh qua bài hát luôn là một phương cách dễ gây được sự hứng thú cho người học, đương nhiên là chỉ giới hạn trong một độ tuổi, một sở thích nào đó.

Về độ tuổi, ở cùng một trình độ Anh ngữ của học viên, những trung tâm ngoại ngữ lớn vẫn phân làm 2 nhánh:
- nhánh dành cho nhi đồng - thiếu niên
- nhánh dành cho người lớn

Không thể kiểm chứng được lớp học này có nhiều hay ít người vào ra. Hai đứa con tôi vẫn học lớp này, dù chúng không phải thành viên VDT, nên trước giờ chúng chẳng để lại một comment nào cả.

Chúng vào học, nghe và luyện tập một cách khá tùy hứng, vì đây là lớp học không mất tiền. Còn ở VUS (Anh văn Hội Việt Mỹ), trời có bão, chúng vẫn đi học.

Các thành viên tham dự lớp học, nếu có thể và có thời gian, nên để lại một lời cám ơn hay một câu chào, để người phụ trách lớp học, topic khỏi thấy mủi lòng.

Cuối cùng, một topic dù xuất sắc đến đâu, cũng sẽ đến một lúc bão hòa. Bình thường thôi mà.

bktn

108026 top -

MeoMup wrote:MeoMup hứa với admin nhận phụ trách mục Pronunciation và MeoMup luôn giữ đúng lời hứa của mình.

Chào bạn nhantong,
Mình thì nghĩ ngược lại, các bạn bỏ mình thì có.
Giờ thì mình hiểu rồi. Các bạn vẫn luôn ở bên cạnh mình (mà mình hổng biết).
Do nghề nghiệp "mô phạm" nên tính mình ít nói và trầm lặng. Mong các bạn thông cảm.

108031 top -

bktn wrote:Cuối cùng, một topic dù xuất sắc đến đâu, cũng sẽ đến một lúc bão hòa. Bình thường thôi mà.

Anh Nghị ơi,
Nga hiểu điều đó.
Nhưng mà đã quen với nề nếp của trường Ngoại Ngữ Không Gian rồi: DÙ TRONG PHÒNG CHỈ CÓ MỘT HỌC VIÊN CŨNG PHẢI ĐỨNG LỚP!

108033 top -

@ Hi Khoi (bktnboy)!

How are you? So happy to read what you'd written.
Don't neeed to say thank me because you made me feel good with your coming and staying.
You're a good boy.
Love you,
MeoMup

108185 top -
admin vẫn thường ghé lớp. Casually nghe nhạc và hát theo.

Mặt khác, admin có quảng cáo về lớp American Way nhưng lại chưa có thì giờ. Lớp này nghiêng về đàm thoại hàng ngày ở xứ Mỹ, kiểu cách người Mỹ nói chuyện trong shopping malls, văn phòng, chỗ làm việc, cách xin việc, vân vân... Có cả tập đọc sách báo, xem TV và ciné nữa.

Có ai cáng đáng admin nhường cho free, không lấy tiền.

108209 top -

MeoMup cảm ơn admin.

108239 top -

PRACTICE PRONUNCIATION 27

Anh đã yêu thích một phụ nữ khác. Có thể người ấy đẹp gái hơn tôi, có nhiều mặt tốt hơn tôi, giỏi giang hơn tôi, viết văn hay hơn tôi, nhưng anh không biết rằng, tôi chỉ có một mình anh thôi...

Ngày anh bỏ tôi để đi theo người ấy, trái tim tôi buồn bã xiết bao! Tôi chỉ muốn thu mình lại trong vỏ ốc cũ kỹ của mình kể từ ngày anh bỏ tôi và ra đi...

Đây là một bài hát của hai cô bé tuổi Teen. Nhưng chính chất giọng của tuổi Teen mới là chất giọng khó nghe ra nhất. Các bạn thử nghe bài hát trước, nghe nhiều lần, không dò lyrics. Hoặc dò lyrics nhiều lần rồi nhắm mắt lại và cố hình dung ra cách phát âm của từ đó.

108240 top -

PRACTICE PRONUNCIATION 28

MeoMup định là, sau khi qua Mỹ, sẽ làm công việc baby-sit trong vòng 6 tháng đầu tiên để ổn định cuộc sống.

Làm baby-sitter thì chắc chắn là nghèo rồi. Lương mỗi tháng từ 1000 - 1200 USD, nhưng không phải trả tiền ăn ở, thôi cũng được đi. Nhưng mà là nghèo. Và thế giới chung quanh MeoMup cũng chỉ là những người nghèo, làm thuê, làm mướn...

Còn thế giới của những người giàu có thì sao ta? MeoMup tự hỏi. Nhưng muốn bước vào thế giới đó, MeoMup phải có tiền, tiền, tiền...

I WORK_ALL DAY (đọc nối)
I WORK_ALL NIGHT (đọc nối)
AIN'T_IT SAD (nối bằng âm /n/ giọng Mỹ)
IN MY DREAMS_I HAVE_A PLAN (đọc nối)
WORK_AT_ALL (đọc nối)
BUT_I CAN'T GET HIM_OFF MY MIND /bât-đai/ (giọng Mỹ)

108619 top -

Bạn thân yêu!
Khi bạn chuẩn bị để làm một công việc gì đó mà bạn cho: chắc chắn là nghèo thì bạn ĐÃ NGHÈO.

Một người được đánh giá giàu hay nghèo hãy nhìn vào những người thân xung quanh họ.
Nếu người đó có nhiều người thân để thương yêu và nhiều bạn bè yêu thương họ: đó mới chính là một người giàu có nhất!

Với mình: Bạn là một NGƯỜI GIÀU, bởi vì bạn có nhiều người thân, nhiều học trò và đồng nghiệp, nhưng quan trọng nhất là bạn có nhiều bạn bè, trong đó phương60 cũng là một tài sản vô giá của bạn đó nghen!

Chúc bạn vui, khoẻ, trẻ, đẹp!

108637 top -

Cô MeoMup ơi, em nè, em nè, em vô lớp cô quài đó chớ, vì em là con sâu...nhạc mà.... nhưng vô hát ké rồi âm thầm đi ra thôi hà, sợ làm phiền cô giáo vì cô phải đứng lớp mà. :) Cô yên tâm nha.

108642 top -
Practice American Pronunciation With Songs
1 ... 11, 12, 13, 14, 15, 16, 17 ... 54

PRONUNCIATION

LESSON 1
LESSON 2
LESSON 3
LESSON 4
LESSON 5
LESSON 6
LESSON 7
LESSON 8