.
Nghề Mới: Người Việt bảo trì máy bay
1 ... 32, 33, 34, 35, 36 - bottom
Cám ơn DuaLeo và Hoangquach thật sự thì tôi chỉ muốn stay in local to work nên chỉ kiếm việc ở Houston. Sau 3 tháng từ ngày hoàn thành bài thi O&P tôi đã nhận dc offer và đặc biệt là được ở Houston nơi mà tôi hoàn toàn ko muốn rời xa.

Chân thành cảm ơn DuaLeo nói riêng và vietditru nói chung đã đồng hành cùng tôi trên suốt chặng đường xây dựng sự nghiệp tương lai trên đất khách quê người.

Nhân đây tôi cũng xin gửi lời nhắn nhủ cho những ace nào có ước mơ và có lý tưởng cho 1 cuộc sống tươi đẹp trên đất khách. Cứ thực hiện, cứ nỗ lực và cố gắng rùi mình sẽ gặt hái được thành quả xứng với những gì mình đã bỏ ra.

Một lần nữa xin chân thành cảm ơn và tri ân tới toàn thể ace Vietditru

611236 top -
Hi anh Dualeo, em đang học A&P ở Orange Coast College ở Cali. Em có nghe phong phanh là nếu vừa học A&P vừa học AS degree. Sau khi lấy được bằng college degree và A&P certificafe thì khi thi để lấy licence thì được miễn thi Oral phải không anh? hay phải thi tất cả.

Em rất thích học điện của máy bay, vậy có major nào chuyên về điện của máy bay không anh? nếu có A&P licence thì mình chỉ lo chuyen mantenance về đien thì có phí không anh?

Thanks anh.

611477 top -

Chào bạn tuanpc,

Mình không rành về chuyện miễn thi oral. Bạn hỏi trường thử xem.

Nếu bạn yêu thích điện hoặc điện tử, bạn nên học môt thứ thôi để tiết kiệm thời gian và chi phí. Tuy nhiên, bạn sẽ có ít cơ hội làm những công việc khác. DL biết có rất nhiều người có bằng A&P làm cả điện và điện tử. Họ có nhiều chọn lựa khác nhau từ sheet metal, đến engine và electronics.

Good luck bạn nha!

611500 top -
Hi Tuan,
Theo như mình nói chuyện với DME thì không có chuyện được miễn thi oral khi có AS degree, có chăng thì học phí ở college rẻ hơn trường nghề nên 1 số người chọn học và thi lấy A&P với FAA

Vấn đề điện của máy bay thì bạn nên tìm hiểu thêm trường nào có dạy Avionic cái đó là ngành chuyên về điện mbay, ko nhìu trường dạy về cái này hoặc bạn có thể xin việc làm ở các hãng chuyên về điện như Panasonic Avionics Corrporation là cty mình đang làm họ sẽ training để bạn làm về mảng đó và dk để apply là phải có A&P license

Một vài thông tin hi vọng giúp bạn dc chút. Thân

611522 top -
@Phuongvu57
Anh Phương ơi, anh cho em hỏi trường anh theo học A&P ở Houston được ko? Anh còn giữ tài liệu học A&P ko? Em muốn tìm hiểu sâu chút. Nếu có thời giờ, anh có thể liên lạc qua email của em được ko? Em có vài thắc mắc muốn hỏi.

Cảm ơn anh.

611613 top -
@Phuongvu57, @Dualeo, @hoangquach

Cám ơn các anh đã chỉ dẫn nhiệt tình cho em những tháng ngày qua, em vừa mới thi đậu DME a. Nhẹ nhõm cả người, phù ù. Em có thể gửi file sách của em qua email của anh @hoangquach.

Một lần nữa cho em cám ơn các anh và chúc mọi người luôn mạnh khoẻ!

612088 top -

@Theguans,

Congrats bạn nha. Cố gắn lên. Khi xin việc, bạn cứ lên đây, mọi người sẽ giúp đỡ bạn. Keep up the good work.

612097 top -
@DuaLeo
Em đã rải resume đến vài công ty hôm em vừa thi xong, nhưng vẫn chưa có thông tin gì mới cả. Các anh có thể gợi ý giúp em vài công ty ở gần tiểu bang Nevada được không ạ? :(

Cám ơn đại sư huynh @DuaLeo và mọi người.

612146 top -
Chúc mừng Theguans kinh nghiệm kiếm việc của tôi là tạo account trên indeed và linkedln. Đây là 2 webside lớn liên kết với rất nhiều nhà tuyển dụng bạn cứ làm ressume submit lên đó ngta thấy fix sẽ gọi bạn để interview.

Tôi mất 4 tháng kể từ ngày thi đậu A&P mới có dc job nên bạn cứ take time rùi sẽ đạt đuoc điều mình mong muốn

Nhân dịp Giáng sinh chúc toàn thể ae Vietditru nói chung và ae Airrcraft Mechanic nói riêng 1 mùa Giáng sinh an lành và 1 năm mới an khang hạnh phúc
Thân

612154 top -

Hi Theguans,

Bạn xin việc ở website này: http://www.usajobs.gov và search keyword là aircraft mechanic, bạn chọn Nevada cho loctation. Bạn có quốc tịch Mỹ chưa?

612174 top -
@The guans,

Nếu có thể, bạn gửi tài liệu A&P qua email mình được ko? Cảm ơn bạn trước.

Mình gợi ý bạn một lựa chọn khác là tìm kiếm việc làm ở tiểu bang khác (trong trường hợp bạn gần nhất là California). California tập trung khá nhiều cơ xưởng về aerospace, cũng như sân bay, và trung tâm logistics. Bạn vẫn có thể "relocation" về tiểu bang cũ nếu hãng có chi nhánh tại đó. Tất nhiên đó vẫn còn tùy thuộc vào hoàn cảnh, nhưng mình chỉ gợi ý.

Bạn thử nhờ anh Dualeo thử.

P.S.Chúc mừng bạn tốt nghiệp.

612175 top -

@Theguans,

Mình google thử và thấy những companies hàng không ở Nevada. Bạn thử vào website của họ và gửi resume.

Gulfstream Aerospace Corporation
Aerospace company
Las Vegas, NV
(702) 947-3030

Bigelow Aerospace
Aerospace company
North Las Vegas, NV
(702) 639-4440

Constant Aviation
Aerospace company
Las Vegas, NV
(702) 632-2878

Drone America
Aerospace company
Reno, NV
(775) 473-9998

Pacific Aerospace LLC
Aerospace company
Sparks, NV
(775) 356-0700

Praxis Aerospace Concepts Int'l, Inc.
Aerospace company
Henderson, NV
(702) 586-1160

Boeing
Aerospace company
Las Vegas, NV
(702) 650-9565

Northrop Grumman
Aerospace company
Nellis AFB, NV
(702) 643-2328

Sierra Nevada Corporation
Aerospace company
Sparks, NV
(775) 331-0222

Bigelow Aerospace
Aerospace company
Las Vegas, NV

Aerospace Facilities Group
Aerospace company
Las Vegas, NV
(702) 513-8336

NAFCO USA, LLC
Aerospace company
Carson City, NV
(775) 246-5511

Lockheed Martin
Aerospace company
Nellis AFB, NV
(702) 735-7800

Spacecraft Components Corp
Aerospace company
North Las Vegas, NV
(702) 851-7600

Lockheed Martin Corporation
Aerospace company
Las Vegas, NV
(256) 876-0511

Lam Tex Composites Corporation
Aerospace company
Sparks, NV
(775) 267-2388

Lockheed Martin
Aerospace company
North Las Vegas, NV
(866) 562-2363

T P Aerospace Americas
Aerospace company
Las Vegas, NV
(702) 778-0900

Cross-Check Aviation
Aviation
Reno, NV
(775) 852-5552

Dassault Aircraft Services
Aerospace company
Reno, NV
(775) 353-1160

Ngoài ra, Southern California và Wichita, Kansas có rất nhiều companies mà mình thật sự biết họ. Nếu bạn muốn địa chỉ của những companies này, nhớ nói mình biết.

612199 top -
Cám ơn anh @Phuongvu57 đã đi trước chỉ bảo em, em cũng muốn qua Texas làm do có nhiều hãng xưởng.

Anh @hoangquach cho em email đi, em gửi qua ạ

@DuaLeo Wow, anh quả là dân trong nghề, kiếm một cái là hàng loat. Em còn khoảng 2 năm nữa mới nhập quốc tịch a. Em đã xin việc bên Navy và đã fail cái ASVAB test (từ vựng em nhìn thua luôn) nhưng họ nói cố gắng thi đậu là sẽ có công việc trên tàu, đảm bảo du lịch nhưng không chắc là đúng công việc sửa chữa máy bay hay không. Hiện tại em vẫn đang thử xin việc bên Maverick và Papillon để lấy kinh nghiệm và cũng bưng phở và trông ngóng từng ngày.

612226 top -
@Theguans
Bạn phải lấy ASVAB? Bạn tính đi lính Navy hả? Mình ko chắc ý bạn nói xin việc làm bên Hải Quân (civilian)hay là đi lính Hải Quân. Vì nếu bạn tốt nghiệp A&P Mechanic thì làm bên civilian nhiều tiền hơn. Mặc dù là bên lính họ cũng có tuyển civilian vào làm các công việc tương tư.

Nghe bạn nói đi tàu thì phần nhiều là đi lính. Dĩ nhiên đi lính thì bạn có cơ hội nhập tịch nhanh hơn (cần nghiên cứu kĩ vì chính sách nhập cư thay đổi), có benefit, đi du lịch (nếu bạn đi tàu), tiền học (nếu bạn đi active-duty),...Bên cạnh đó, nếu bạn đi lính, ko chắc bảo đảm bạn sẽ làm đúng nghề như recruiter đã nói. (Do not beleive them!)

Hơi lạc đề chút, bạn cứ kiên nhẫn nộp hồ sơ rồi cũng được gọi thôi. Hãng bảo trì giờ cần thợ rất nhiều. Mình nghĩ bạn sẽ sớm kiếm được việc làm.

612243 top -
@hoangquach: Em tính sửa máy bay trong Hải Quân, nhưng nhiều người khuyên không nên, nên em cho qua rồi anh. Em vừa có 2 offer job từ Boeing (InTank Mechanic) ở Washington và Aerospace Professional Services (Entry Level A&P Mechanic) ở Abilene, Texas. Hiện tại em vẫn đang phân vân nên chọn công việc nào. Nhưng có thể em sẽ qua Texas, không biết anh @Phuongvu57 còn chỗ trú không ạ? Cho em xin tá túc hahaha, nhờ các anh tư vấn giúp em a. Cám ơn các anh.

612281 top -
Nghề Mới: Người Việt bảo trì máy bay
1 ... 32, 33, 34, 35, 36

PayPal về email:
thuquy.vietditru@gmail.com

Chi phiếu gửi về:
Jimmy Ton
4369 46 St.
San Diego, CA 92115

Việt Nam chuyển tới:
Phạm Thị Tuyết Phượng
Số tài khoản: 4973099