BAO SỨC KHOẺ MÀU NÂU xem chi tiết

.
Nghề Mới: Người Việt bảo trì máy bay
1, 2, 3, 4, 5, 6, 7 ... 36 - bottom
Xin chào anh DuaLeo,

Bạn em có dự định đi du học ở Mỹ (tìm trường chi phí thấp), dự định vừa học vừa làm, và có đọc được bài đăng của anh. Dạ anh cho em hỏi 2 vấn đề với nhé:
1. Bạn em có thể apply vào trường (bất kỳ trường nào được công nhận cấp bằng) hay không, vì đây là bằng nghề nên không biết có được du học không?
2. Liệu có cách nào để vừa làm được nghề này (sau 18 tháng) và học lên university luôn không ạh? (Em biết là lấy bằng này thì không được học lên university)
Em cám ơn anh nhiều.

533886 top -

Ở Nam California có trường Orange Coats College cũng có dạy kỹ thuật sửa chữa máy bay.

533900 top -

Hello thaopxk,

Mình không rành chuyện du học, nên bạn nhờ cochin nha. Mình nhớ là sinh viên du học không được cấp working permit nên bạn không thể làm việc.

Hi anh langvan,
Dạ, anh nói đúng rồi. Trường Orange Coats College có dạy nghề bảo trì máy bay. Trường này được FAA certified.

534099 top -
Hello anh DuaLeo,
Em cám ơn anh, em sẽ trả lời lại cho bạn em (bạn em chứ hổng fải em anh ơi, em định cư) :)

534118 top -
Hello anh DuaLeo
Cho em hỏi gần San Jose có trường nào không anh?
Thanks anh nhiều !

534408 top -

Hi tqt143,

Ở San Jose không có trường dạy hàng không. Trường gần nhất là ở Alameda hay Oakland.

534416 top -
em cảm ơn anh DuaLeo !

534448 top -
Hi anh DuaLeo,anh có thể cho biết nghề này có thích hợp cho nữ không và độ tuổi bao nhiêu thì nên học nghề này? cám ơn anh rất nhiều về những thông tin trên

535048 top -

Hello thanhtruc8024,

Trên lý thuyết là không có giới hạn tuổi, hay giới tính để làm nghề này. Phụ nữ làm nghề này cũng nhiều lắm. Mình thấy nhiều chị người Việt trong khoảng 55 tuổi đều làm tốt nghề này. Lớn hơn một tí nũa thì hơi khó vì ở bộ phận kim loại tấm (sheet metal) cần leo trèo và thỉnh thoảng phải khiêng dụng cụ nặng, hay nhấc 1 bộ phận của máy bay lên. Nếu sức khoẻ không tốt, có thể không làm được. Tuy nhiên, nếu bạn được làm ở bộ phận bảo trì điện tử hay bảo trì phụ tùng loại nhỏ (air accessories) thì tuổi tác không thành vấn đề. Chỉ cần khéo léo và tỉ mỉ là có thể làm được.

535080 top -

Hello Dualeo,

U50 qua đó phải mất mấy năm học anh văn, mất 18 tháng học nghề thấy nhiêu khê quá, học nghề thực tế thấy nhanh hơn, sợ học xong mấy năm rồi thất nghiệp thì công giã tràng mất thôi.
Lúc đó ai nuôi đây anh Dualeo, hehehe.

535414 top -

Hello chị mylinhthieu,

Chị vui tính ghê luôn. Chị có "hậu phương" vững chắc thì phải sợ gì cơ chứ...-:))

Nhưng đối với nhiều thành viên chưa có nghề nghiệp thì DL luôn khuyến khích học một cái gì đó. Thứ nhất là tốt cho mình, thứ 2 là tấm gương cho con cái noi theo. Nếu mà còn trẻ, DL đã học nghề sửa máy bay rồi. DL thích máy bay ghê lắm.

Ah, chừng nào chị mới đi sang bên này vậy? Chắc phải ăn Tết xong, DL nghĩ gia đình chị mới sang. Chị đến bang nào? North East of the States?

535450 top -

Hi, Dualeo,

Đầu tháng 3 mylinhthieu mới bay sang đó, ở tiểu bang philadelphia, ở đó nghe nói lạnh nhiều và buồn lắm đó nha.

535452 top -
Chào chị mylinhmieu, gia đình em cũng ở phila. Chị book vé ở đâu có thể chỉ em không. chị bay thẳng đến phila luôn sao. Đây là email của em: rex_kull@yahoo.com, chị mail cho em nhé.

535483 top -

@rexkull,
Bạn gặp Dương, hay Thuy bayou hỏi thông tin vé máy bay, dịch vụ 2 phòng vé rất tốt bạn ah.

535494 top -
Chào anh DuaLeo!.

Tôi đang định cư ở Tiểu bang Florida được gần 4 năm, Hiện tình trạng cư trú Thường trú nhân. Sống vùng Hollywood cách nơi trường tôi dự định ghi danh theo học (Trung tâm City - Sân bay Miami) khoảng 20 phút/ Lái xe.

Tôi được một người quen nói cho biết là có Trường dạy về Hàng không trong đó có các ngành Bảo trì, Cơ khí hàng không như các bài anh đã viết ở các mục trên. Tên trường đó là: GEORGE T. BAKER Aviation School

Đường link - Website:

http://www.bakeraviation.edu/

Đây là một trường có uy tín được nhiều người biết đến trên nước Mỹ, giới thiệu việc làm sau khi ra trường, có nhiều công ty tuyển dụng, sau một thời gian học khoảng hơn 6 tháng nếu muốn thì có thể thông qua trường xin việc làm thêm ở sân bay như đẩy xe hành lý, lặt vặt ... (Đúng vậy không?!).

Xin anh tìm hiểu và cho tôi được biết:

- Điều kiện nhập học ở Trường này như thế nào? (Có chương trình học nghề dành cho người lớn tuổi? Thời gian nào có khóa mới? Thường trú nhân có được đăng ký không? Tôi có bằng cấp Trung học phổ thông và Đại học Tài chính-Kế toán ở Việt nam đã dịch sang Tiếng Anh và công chứng có thể sử dụng để nhập học được không? Có lớp dạy buổi tối không?).

- Học phí trọn khóa bao nhiêu tiền, thời gian học hết khoá bao lâu? Tại sao cần phải xin tài chính trước (Apply for Financial Aid-FAFSA) và trình 2012 Tax Return Transcripts rồi trường mới xem xét cho nhập học?. Nếu lấy lợi tức năm 2012 thì tôi có thu nhập tương đối khá (Income Tax Return: W-2, IRS Form 1040...) để sử dụng cho năm học này 2013-2014 và Năm nay 2014 sắp đến kỳ khai thuế mới cho năm 2013 tôi không còn có thu nhập nữa cho năm học tới 2014-2015 thì nên chọn lấy năm nào và phương án gì tốt nhất cho việc xin tiền trợ cấp để học. Hay vẫn đóng học phí là tốt nhất để được đi học.

- Ngoài trường trên thì còn trường nào khác dạy ngành này ở Tiểu bang Florida (Chẳng hạn như: Broward College-Florida, Vùng Fort Lauderdale-Florida...)

- Tôi năm nay đã 42 tuổi, có sức khoẻ và đặc biệt còn ham học, ham đi chơi, ham làm việc và còn khả năng kiếm tiền trả bill!. Trình độ tiếng anh nghe, đọc thì hiểu nhưng khả năng nói lại còn chậm và phát âm chưa chuẩn nên người Mỹ còn khó hiểu!!!. Vậy thì, chọn nghề này còn khả thi, tương lai phía trước còn tươi sáng và đủ điều kiện để đi học không anh DuaLeo? (Hihi).

Năm mới Chúc anh dồi dào Sức khỏe, Bình an, Công việc tốt. Thân chào

536768 top -
Nghề Mới: Người Việt bảo trì máy bay
1, 2, 3, 4, 5, 6, 7 ... 36

PayPal về email:
thuquy.vietditru@gmail.com

Chi phiếu gửi về:
Hoanh Ton
6879 Amherst St.
San Diego, CA 92115

Việt Nam chuyển tới:
Phạm Thị Tuyết Phượng