BAO SỨC KHOẺ MÀU NÂU xem chi tiết

.
Hồ sơ DieuNguyen B1/B2 - DN
1, 2, 3 - bottom
Kiểm tra tình trạng hồ sơ:
. Khi nào HS được mở?
. HS đã hoàn tất chưa?
. Có được xếp PV chưa?

1. Gọi phone: (603)334-0700
. Chỉ có thể gọi vào giờ làm việc từ 7:00 AM đến 12:00 PM (Eastern time), từ thư hai đến thứ sáu, trừ ngày lễ.

. Khi gọi bạn sẽ gặp trực tiếp nhân viên NVC do đó không thể gọi hỏi thăm tin tức của HS nếu không phải là người bảo lãnh; người được bảo lãnh hay luật sư của hồ sơ. Do đó VietDitru KHÔNG thể gọi giúp bạn.

2. Dùng Mẫu Thư theo quy định của NVC
. Bấm: Public Inquiry Form để gởi NVC hỏi thăm tin tức.
. Cần hướng dẫn, bấm: Hướng dẫn điền Public Inquiry Form

.

Tôi đã được cấp visa US dạng B1/B2 1 năm từ 01/10/2014 đến 30/09/2015. Tôi đến Mỹ lần đầu vào tháng 11/2014 và ở lại Mỹ 1 tuần. Lần 2 tôi đến Mỹ vào ngày 30/12/2014 và ở cho đến bây giờ (04/06/2015). Cả 2 lần đến Mỹ lúc nhập cảnh đều không có điền vào tờ đơn I-94. Vì có 1 số việc xảy ra ở Mỹ nên tôi dự định sẽ về VN khoảng tầm 20/06/2015. Theo tôi được biết thì đối với dạng visa B1/B2 thì tôi được phép nhập cảnh vào Mỹ nhiều lần trong thời hạn visa và mỗi lần ở Mỹ tối đa không qua 6 tháng (chỉ là có tìm hiểu trên mạng như vậy nhưng không biết cụ thể). Vậy cho tôi hỏi, nếu tôi ở đến ngày 20/06/2015 và về VN thì vẫn hợp lệ đúng không, và như vậy có bị ảnh hưởng gì đến lần sau nếu tôi đến Mỹ không? Thân ại

583207 top -

Theo tôi được biết thì đối với dạng visa B1/B2 thì tôi được phép nhập cảnh vào Mỹ nhiều lần
Nhiều lần hay 1 lần tùy vào thông tin trên visa.

và mỗi lần ở Mỹ tối đa không qua 6 tháng
Thời hạn được lưu trú tại Mỹ do hải quan sân bay lúc nhập cảnh đóng dấu và ghi trong passport của bạn. Nếu không có bạn phải coi trong I-94 online.

583217 top -
Cám ơn thông tin của ban. Xin cho hỏi làm sao để xem I-94 online.

583223 top -

Bạn vào thư viện đọc:
5.14. Mẫu I-94 điện tử (Electronic I-94 Card) làm sao có số I-94

583259 top -

@ DieuNguyen

Dựa vào cột entry trên visa, nếu là chữ M thì được nhập cảnh nhiều lần chứ không phải dựa vào loại visa B1, B2 hay B1/B2.(visa của bạn chắc chắn là M vì bạn đã nhập cảnh 02 lần rồi).

Thời gian ở tại Mỹ do Hải Quan và cơ quan An Ninh Nội Địa Mỹ quyết định ngay tại sân bay lúc nhập cảnh và đóng dấu hình oval có ghi ngày tháng cụ thể vào passport của bạn ngay gần visa.

Ngày, tháng đóng dấu trong hình oval là ngày cuối cùng bạn được ở Mỹ, bạn phải ra về trước hoặc ngay ngày cuối cùng này, nếu vi phạm bạn khó có thể xin visa lần sau hoặc thậm chí bị cấm nhập cảnh vào Mỹ trong 01 thời hạn tuỳ theo mức độ vi phạm. (Lưu ý: bạn không thể tính chung chung là 5 tháng hoặc 6 tháng được mà phải tính theo ngày và đúng hoặc trước ngày đó, tháng đó bạn phải rời khỏi nước Mỹ).

Kinh nghiệm: visa B1/B2 nếu bạn ở Mỹ thời gian quá lâu mà không có lý do chính đáng (bệnh tật, tai nạn, nuôi người bệnh,...) dù thời gian cho phép ở lại vẫn còn hợp lệ thì sẽ gặp rắc rối khi xin visa lần sau (nếu bạn nói đi du lịch 06 tháng thì phải chứng minh tài chính ở đâu để ăn ở trong 06 tháng đó, đi làm thì visa này không cấp cho đi làm...)

583312 top -
Trước hết xin chân thành cám ơn cochin va NTP285. Passport của mình khi nhập cảnh thì có đóng dấu và không ghi gì trên đó. Và mình có xem trong I-94 online theo hướng dẫn thì Admit Until Date là 2015 June 29 và mình sẽ về VN khoảng 23/06/2015. Cám ơn cochi va NTP285 nhiều

583725 top -
Hiện giờ mình đã về VN (24/06/2015). Visa của mình sẽ hết hạn vào 30/09/2015. Cho mình hỏi là nếu mình đến Mỹ vào khoảng 5/8/2015 thì mình có được xin gia hạn visa để ở lại không. Cám ợn

584580 top -

Nếu Visa đến 30/9 mà dự định đi 05/8 thì không cần gia hạn visa.

Visa còn hạn dù chỉ 1 ngày hay 1 năm thì cơ quan Hải Quan và An Ninh Nội Địa lúc nhập cảnh sẽ quyết định có cho nhập cảnh không và được ở bao nhiêu ngày.

Tôi có người bạn đến Mỹ vào đúng ngày visa hết hạn, họ vẫn cho vào và cho phép ở lại 6 tháng dù visa sẽ hết hạn vào ngày mai.

584591 top -
Xin cảm ơn NTP285 nhiều. Xin cho mình hỏi là nếu lần này mình qua Mỹ dạng visa B1/B2 rồi sau đó đăng ký kết hôn với người có quốc tịch HK và tiến hành thủ tục xin chuyển đổi visa, đăng ký tình trạng thường trú nhân có được không? Như vậy có hợp pháp không?
Nếu hợp pháp thì sau khi đến Mỹ khoảng bao lâu mình có thể đăng ký kết hôn thì hợp lý. Cám ơn.

584758 top -

Việc đăng ký kết hôn giữa 2 người độc thân hoặc đã ly dị thì hợp pháp, nhưng chuyện nộp đơn xin điều chỉnh tình trạng di trú là chuyện khác.

Thông thường nếu sở di trú biết rằng mục đích du lịch là kết hôn thì bạn sẽ bị từ chối đơn xin điều chỉnh tình trạng di trú.

Hoặc viên chức DHS tại cửa khẩu nhập cảnh biết hoặc nghi ngờ mục đích của bạn vào Mỹ bằng visa du lịch nhưng để kết hôn thì bạn sẽ bị từ chối cho nhập cảnh HK.

Đa số người ta khuyên là phải kết hôn khi gần hết hạn visa du lịch.

Riêng cochin, bạn phải chứng minh được mục đích của bạn là du lịch, việc kết hôn không nằm trong dự tính thì dù kết hôn lúc nào cũng không thành vấn đề.

584770 top -

Cám ơn cochin. Xin cho mình hỏi là:
1. Để kết hôn và nộp đơn xin điều chỉnh tình trạng di trú thì cần chuẩn bị những giấy tờ gì?
2. Mình có dự định sẽ đăng ký học master ở HK sau này nếu như có điều kiện. Cho mình hỏi là thủ tục chuyển đổi bảng điểm của trường đại học VN như thế nào ạ. Xin cảm ơn.

585755 top -

1. Để kết hôn và nộp đơn xin điều chỉnh tình trạng di trú thì cần chuẩn bị những giấy tờ gì?
Ở đây chỉ trả lời về di trú. Bạn vào thư viện đọc: 2.1.25. Bảo lãnh cha, mẹ, vợ, chồng, con đang du lịch/du học tại Mỹ

585795 top -
Cochin cho mình hỏi : visa mình là loại B1/B2 và trước đây khi điền mẫu đơn DS 160 phần travel information mình để địa chỉ mình ở bên HK là địa chỉ công ty mình và phần US contact infformation mình cũng để địa chỉ công ty mình (đây là địa chỉ công ty bên HK bán nhượng quyền franchise cho cty VN mà mình làm ở VN). Hiện giờ mình đã nghĩ việc ở đây. nếu mình sang HK lần này kết hôn và nộp đơn xin chuyển tình trạng di trú. Như vậy sở di trú có báo về cho công ty trước đây mình làm ở VN hay cty franchise ở HK biết về việc mình kết hôn và chuyển đổi tình trạng không? xin cám ơn

586162 top -

visa mình là loại B1/B2 và trước đây khi điền mẫu đơn DS 160 phần travel information mình để địa chỉ mình ở bên HK là địa chỉ công ty mình và phần US contact infformation mình cũng để địa chỉ công ty mình (đây là địa chỉ công ty bên HK bán nhượng quyền franchise cho cty VN mà mình làm ở VN). Hiện giờ mình đã nghĩ việc ở đây. nếu mình sang HK lần này kết hôn và nộp đơn xin chuyển tình trạng di trú. Như vậy sở di trú có báo về cho công ty trước đây mình làm ở VN hay cty franchise ở HK biết về việc mình kết hôn và chuyển đổi tình trạng không?
cochin không biết. cochin chỉ biết rằng USCIS có quyền liên lạc vơí nơi nào mà họ muốn là rất dễ dàng.

586181 top -
Trước hết, xin cảm ơn cochin và chúc cochin nhiều sức khoẻ. Hiện nay mình đang ở HK, mình đến HK vào ngày 01/09/2015 và lần này Hải quan HK chỉ cho phép mình ở đầy 1 tháng, ngày Admit Until Date là 01/10/2015, đây là lần thứ 3 mình sang HK. Mình dự định sẽ kết hôn vào ngày 07/09/2015. Cochin cho mình hỏi là:
- Sau khi kết hôn mình viết thư cho NVC để xin NVC xin tiến hành điều chỉnh tình trạng di trú tại Mỹ rồi sau đó nộp các hồ sơ để xin phỏng vấn thẻ xanh. Hay chỉ cần nộp các hồ sơ bảo lãnh cho USCIS thôi (vì mình cũng không rành)
- Với thời hạn ở 01 tháng như vậy, thì việc kết hôn và nôp sơ xin chuyển đổi visa và tình trạng di trú như vậy có được không ạ? (Mình và ông xã quen nhau đươc gần 1 năm từ lần đầu tiên mình sang Mỹ, nhưng hai lần trước thì mình không có ý định kết hôn và chỉ là tìm hiểu nhau)
Cám ơn.

589364 top -
Hồ sơ DieuNguyen B1/B2 - DN
1, 2, 3

Image
Image
Image
Image
Image
Image
Image
Image