BAO SỨC KHOẺ MÀU NÂU xem chi tiết

.
Hồ sơ F1 - Du học - thanhxuan
Kiểm tra tình trạng hồ sơ:
. Khi nào HS được mở?
. HS đã hoàn tất chưa?
. Có được xếp PV chưa?

1. Gọi phone: (603)334-0700
. Chỉ có thể gọi vào giờ làm việc từ 7:00 AM đến 12:00 PM (Eastern time), từ thư hai đến thứ sáu, trừ ngày lễ.

. Khi gọi bạn sẽ gặp trực tiếp nhân viên NVC do đó không thể gọi hỏi thăm tin tức của HS nếu không phải là người bảo lãnh; người được bảo lãnh hay luật sư của hồ sơ. Do đó VietDitru KHÔNG thể gọi giúp bạn.

2. Dùng Mẫu Thư theo quy định của NVC
. Bấm: Public Inquiry Form để gởi NVC hỏi thăm tin tức.
. Cần hướng dẫn, bấm: Hướng dẫn điền Public Inquiry Form

.

Xin chào các anh chị VDT. Mình có 1 vấn đề rất cần được sự tư vấn của các anh chị. Xin các a/c giúp đỡ:
Mình có người chị họ làm hồ sơ du học Mỹ. Chị ấy có chị gái ruột cũng đã đi Mỹ theo diện kết hôn. Và thứ 3 rồi (25/11/2014) chị ấy vừa đi pv và bị rớt. Mình không biết có phải do chị gái chị ấy đi Mỹ và kết hôn nên LS sợ chi ấy đi luôn hay do chị ấy lớn tuổi (28t)? Và ý định chị ấy sẽ đi học thêm chuyên ngành khác để có thêm kiến thức quản lý để quay về mở công ty. Vậy nếu chị ấy pv lại thì chị ấy cần phải làm gì để tạo lòng tin cho LS? Anh chị nào có kinh nghiệm giúp dùm mình nhé. Xin chân thành cám ơn.

570051 top -

Chào bạn,

Trường hợp của bạn nêu trên rất giống trường hợp của minh cách đây khoảng 8 năm trước. Nhưng lúc đó mình xin visa đi hoc highschool. Và mình đa từ bỏ ý đinh du học Hoa Kỳ, mặc dù đó là điều mình thực sự muốn đi học.

Minh nghĩ hiện tại, chị họ bạn đừng nên xin visa lại bi giờ. Chỉ nên xin visa, khi hồ sơ chị họ bạn có nhiều thay đổi, để chứng minh mục đích xin visa la học và về nước sau khi hoàn tất khoá học.

Mình có gom được vài ý kiến và kinh nghiệm, hy vọng sẽ giúp ích chị họ bạn:

1.Nếu chị ruột của chị họ bạn hiện có đi học, sẽ tăng thêm điểm xin visa
2.Chị họ bạn nên du học ở một nước khác. Sau đó sẽ xin visa F1 lại.
3.Chứng minh tài chính, ngươi bảo trợ nên là cha mẹ mình thôi.
4.Không nên xin trường ở state(tiểu bang) chị ruột đang ở.

Chúc chị bạn may mắn.

570087 top -

@renale,

chị gái chị ấy đi Mỹ và kết hôn nên LS sợ chi ấy đi luôn

- Dữ liệu này không phải là yếu tố để từ chối cấp visa, cô ta nhập cảnh hợp pháp theo diện kết hôn.

do chị ấy lớn tuổi (28t)

- Nếu cô ta muốn tiếp tục đi học lấy thêm bằng thứ 2, thứ 3...thì nhân viên lãnh sự quán cũng không có quyền từ chối.

Theo trải nghiệm của lv (đã làm Hs du học cho con và cháu) để thuyết phục nhân viên LSQ cần thể các yếu tố:

Bản thân
- Học lực: khá, giỏi các môn học.
Ngoại ngữ Có điểm TOEFL IBT, SAT khá, cao
- Hoạt động: năng động trong các hoạt động XH, TDTT...

Tài chính:
- Cha mẹ là người bảo đảm tài chính trong thời gian lưu trú, học tập ở nước ngoài.

Note:
- Nên chọn trường tương đương đối tốt để xin I20
- Nên sử dụng tiếng Anh trong lúc PV, tự tin thẳng thắn bày tỏ quan điểm cố gắng học tập và trở về khi hoàn tất chương trình.
- Nên có một CV rõ ràng chuyên nghiệp để trình bày thay lời nói trước khi vào cuộc PV (tiếng Anh)
- Thư ngõ cùa Phụ huynh (tiếng Anh) nếu HS mới tốt nghiệp PT.
- Các bằng chứng liên quan về kết quả học tập, hoạt động và tài chính càng nhiều sẽ không thừa. Các đơn xác nhận hoạt chứng thư phải sử dụng tiếng Anh.

Đây là trải nghiệm mà lv đã làm hs phỏng vấn cho con, cháu.
Một trường hợp bị đánh rớt vì có HS đi định cư theo cha mẹ diện F3, đăng ký tiếp phỏng vấn vào chiều ngày hôm sau.
Trường hợp bị đánh rớt vì xin I20 trường không có tiếng tăm lắm so với thành tích học tập, tiếp tục đăng ký PV sau 4 tuần xin I20 mới.

Chúc may mắn.

570104 top -
- Nếu cô ta muốn tiếp tục đi học lấy thêm bằng thứ 2, thứ 3...thì nhân viên lãnh sự quán cũng không có quyền từ chối.
Câu này không hẳn đúng. Họ có mọi quyền để từ chối mà không cần thiết phải lý do gì cả. Visa là của họ, họ muốn cấp cho ai, cấp như thế nào là quyền của họ. Mình là người xin được cấp visa, mình chỉ mong có được những lý do để họ "thương tình" mà cấp cho, chứ minh không có quyền gì cả. Ngay cả khi mình cầm visa trong tay mà họ không cho mình nhập cảnh cũng không làm được gì họ.

Vì vậy nên nhớ rằng mình không có quyền gì cả. Chỉ họ là người có quyền.

570105 top -

Thật sự mình rất cám ơn sự tư vấn của các a/c.
Chị họ mình cũng đăng kia học ở tiểu bang khác. Và không có dính hs F3.
Theo mình nghe thì khi LS hỏi về chị của chị ấy đi theo diện gì? Đi năm nào? Làm gì? Thì chị mình trả lời đang đi học tại trường...... Vậy là bị trả lại hồ sơ vad nói là không đủ điều kiện.
P/s: tài chính thì khai hoàn toàn là cha mẹ chị ấy chi trả. Vì họ có đủ khả năng tài chính.
Vậy như bạn Pedau thì chắc phải chọn nước khác để học. Và xin cho mình hỏi. Sau đó mình lại nộp đơn xin tiếp I20 ở Mỹ và bay thẳng qua Mỹ học hay phải làm thế nào trong trường hợp này.

570119 top -

@admin,

Exactly. Chỉ có họ mới là người có quyền, lv cũng đã từng bị từ chối về bảo trợ tài chính I864.
Khi ở NVC Đơn bảo trợ tài chính của lv được chấp nhặn (trong income có khoảng thu nhập hàng năm bằng tiền thưởng trúng số trả dần), đến khi về LSQ nhân viên lãnh sự trả lời income không đủ vì tiền trúng số không được tính vào income...bó tay.

570125 top -
Chào bạn renale,

Bạn nên tham khảo điều này ở các nước du hoc và trường mà bạn định theo học.

Theo như những trường hợp mình biết, thì bạn mình có hồ sơ bảo lãnh Hk và phỏng vấn du học Hk F1 thì bị rớt nhưng sau khi du học Canada hoàn tất highschool + TOEFL IBT, SAT. Bạn mình quay về Việt Nam, phỏng vấn du học Hk thì có được visa F1.

Trường hợp khác mình biết: ở Australia, nếu bạn là du học sinh + đủ điều kiện đi học theo dạng Exchange Student của trường (qua HK học khoá học ngắn hạn, sau đó quay về Australia học típ), bạn có thể sẽ được phòng vấn xin visa HK tại Australia.

Chị bạn có thể xin học bổng ở các trường bên HK tại Viêtnam.

PS: mong bạn lưu ý, không nên nộp đơn xin visa khi hồ sơ chưa có gì thay đổi. nếu một bộ hồ sơ đã bị từ chối visa mà mang đi xin visa lại, nó sẽ tăng sự nghi ngờ cho viên chức.

Chúc chị bạn may mắn.

570138 top -

Chào bạn Pedau

Cám ơn vì những trả lời rất hữu ích của bạn. Mình sẽ bàn lại với chị của mình. Nhưng theo như chị mình thì dự định tháng sau sẽ đi pv lại. Như vậy chỉ có 1 tháng. Vậy là không được phải không bạn. Và cần thay đổi hồ sơ như bạn nói thì mình không hiểu cho lắm. Vì đây là lần đầu trong nhà mình có dự định đi du học. Nên không biết phải làm sao để lấy lòng tin của LS. Nên chị mình có tham khảo rất nhiều thông tin trên mạng. Không biết là cần phải thay đổi gì cho lần pv tiếp. Bạn có thể tư vấn giúp mình không?

Cám ơn bạn rất nhiều

570157 top -
Chào bạn renale,

Vì mình đã bị từ chối visa như chị bạn nên mình muốn nhắc bạn như vậy trước khj xin visa cho lần tiếp. Những trương hop mình biết chị ruột ở HK lập gia đình, thì rất khó cho người em xin visa F1

Tuỳ theo từng hồ sơ sẽ tìm cach thay đổi khác nhau bạn à. Vấn đề là sự thay đổi đó làm LS chú ý, suy xét, và tin mục đích xin visa là đi học và về nước sau khi hoàn tất khoá hoc, cũng như mong họ cấp visa

Ví dụ nhé: bạn có bổ sung SAT, TOEFL IBT với số điểm khá. Đã đi du hoc. Hoac có học bổng. Hoac đã du lịch …

Mình chia sẽ với bạn những gì mình từng làm và thấy ở những trường hợp khác. Mong chị bạn sớm được visa.

Chúc chị bạn may mắn.

570179 top -
Cám ơn bạn Pedau

Chúc một ngày thật vui vẻ

570184 top -

Xin chào các a/c VDT. Cho mình xin hỏi thêm là mình có nghe "diện anh chị em bảo lãnh nhau đã bị đóng băng. Không biết có phải không. Như trường hợp chị mình PV rớt 1 lần và đang tiến hành hồ sơ pv lại. Nhưng bên cạnh đó chị (sống bên Mỹ) nếu có thẻ xanh thì có thể làm thủ tục bão lãnh không?

Chúc các anh chị có 1 ngày thật vui vẻ

571910 top -

Cho mình xin hỏi thêm là mình có nghe "diện anh chị em bảo lãnh nhau đã bị đóng băng. Không biết có phải không
Bạn xem lịch visa ở đầu trang.

Nhưng bên cạnh đó chị (sống bên Mỹ) nếu có thẻ xanh thì có thể làm thủ tục bão lãnh không?
Thẻ xanh không bảo lãnh anh chị em được.

571924 top -

Image
Image
Image
Image
Image
Image
Image
Image
Image
Image
Image