BAO SỨC KHOẺ MÀU NÂU xem chi tiết

.
Hồ sơ F2B - hoasaigon
1, 2, 3, 4 - bottom
Kiểm tra tình trạng hồ sơ:
. Khi nào HS được mở?
. HS đã hoàn tất chưa?
. Có được xếp PV chưa?

1. Gọi phone: (603)334-0700
. Chỉ có thể gọi vào giờ làm việc từ 7:00 AM đến 12:00 PM (Eastern time), từ thư hai đến thứ sáu, trừ ngày lễ.

. Khi gọi bạn sẽ gặp trực tiếp nhân viên NVC do đó không thể gọi hỏi thăm tin tức của HS nếu không phải là người bảo lãnh; người được bảo lãnh hay luật sư của hồ sơ. Do đó VietDitru KHÔNG thể gọi giúp bạn.

2. Dùng Mẫu Thư theo quy định của NVC
. Bấm: Public Inquiry Form để gởi NVC hỏi thăm tin tức.
. Cần hướng dẫn, bấm: Hướng dẫn điền Public Inquiry Form

.

Chào các anh chị em trên diễn đàn việt di trú,xin cho tôi hỏi: tôi được con gái bảo lãnh đi mỹ sẽ phỏng vấn ngày 15/9/2011. tôi có 3 con ở việt nam một cháu sinh năm 1985. một cháu sinh ngày 5/10/1992 và một cháu mhỏ sinh năm 2000, tôi đã tham khảo nhiều bài viết trên diễn đàn nên tôi được biết khi qua mỹ, có thẻ xanh tôi sẽ mở hồ sơ cho con lớn diện F2B Và 2 cháu nhỏ diện F2A, và hồ sơ chuẩn bị là giấy khai sinh của các con tôi và giấy kết hôn của vợ chồng tôi và các bằng chứng khác chứng minh mối quan hệ này, xin hỏi bằng chứng khác tôi cần phải có là gì,ngoài ra tôi phải chuẩn bị thêm giấy tờ gì nữa không?các giấy khai sinh và giấy hôn thú của tôi, tôi dịch những giấy tờ này ở thành phố hồ chí minh có công chứng rồi đem qua mỹ làm hô sơ bảo lãnh được không? hay phải đem giấy tờ qua mỹ dịch,nếu qua mỹ có thẻ xanh , tôi mở hồ sơ cho các con tôi liền, nhờ các anh chị em trên diễn đàn việt di trú coi thử cháu sinh ngày 5/10/1992 có kịp thời gian để đi diện F2A hay không? xin thành thật cảm ơn

370128 top -

Bạn vô Thư viện di trú, xem câu 2.1.5 và 2.1.6 nhé, chúc bạn bình an :)

370194 top -
Chào các anh chi em trên diễn đàn,tôi đã sang MỸ vào ngày 5 tháng 10 nam 2011, cho tới nay nữa tháng chưa nhận được thẻ xanh,nay tôi muốn mở hồ sơ bảo lãnh cho các con tôi ở việt nam dưới 21 tuổi và trên 21 tuổi,vậy tôi chờ có thẻ xanh gửi về nhà mới mở hồ sơ bảo lãnh các con được hay tôi có thể photo passpo co in số thẻ xanh để làm hồ sơ bảo lãnh cho các con tôi được hay không? nếu chờ thẻ xanh mới mở hồ sơ được thì xin cho tôi hỏi từ khi sang MỸ thời gian bao lâu thẻ xanh gửi về nhà.Hiện nay.Tôi đang ở arlington.xin các anh chị em trên diễn đàn giúp đỡ dùm, xin chân thành cảm ơn.

382516 top -

1. Bạn tới Mỹ đã 5 tháng mà chưa nhận được thẻ xanh là không bình thường. Bạn nên lấy hẹn tại immigration local office để hỏi về thẻ xanh của bạn.
http://infopass.uscis.gov/

2. Bạn có thể copy VN passport, trang có đóng dấu và ghi số thẻ xanh để nộp đơn bảo lãnh cho con của bạn.

382528 top -

Rất cảm ơn cochin đã trả lời sớm,nhưng cochin ơi, cochin coi lộn rồi, tôi mới qua mỹ được nữa tháng thôi,nên chưa nhận được thẻ xanh ,nhưng vì lo các con ờ việt nam,nên tôi mới hỏi anh em trên diễn đàn nên chờ nhận thẻ xanh mới mở hồ sơ bào lãnh tốt hơn hay là tôi photo passpo như cochin hướng dẫn để mở hồ sơ cho các con,nếu mới qua mỹ có 15 ngày mà tôi dùng PASSPO bảo lãnh các con có được coi là hợp lệ không, hồ sơ bảo lãnh có gặp trở ngại gì không? nhờ cochin giúp đỡ dùm, cho phép tôi hỏi thêm thông thường qua mỹ thời gian bao lâu thẻ xaNH GỬI VỀ NHÀ , xin cảm ơn

382541 top -

Thẻ xanh sẽ được gửi đến địa chỉ bạn khai trong DS-230 khoảng 1 tháng sau khi bạn nhập cảnh.

Việc mở đơn (I-130) để bảo lãnh cho con bạn cochin đã tư vấn ở trên. Bạn sử dụng Số thẻ xanh (chứng minh tư cách Thường trú nhân) để mở hồ sơ cho con bạn thì có gì trở ngại? Bạn nên tranh thủ nộp đơn bảo lãnh để lấy ngày ưu tiên sớm.

382578 top -
Cảm ơn Hotheart đã giúp đỡ,tôi xin nói thêm hôm tôi qua mỹ ,con tôi có dẫn tôi đến chỗ làm số an sinh xã hội, Khi tới đó ngưới ta nói số an sinh xã hội không làm mà nó sẽ gứi về nhà theo địa chỉ trong đơn DS 230.Nhưng tới giờ tôi vẫn chưa thấy gửi số an sinh xã hội về,Trong đơn bảo lãnh I 13O có điền số an sinh xã hôi, Nhưng tôi chưa có số này,Vậy tôi làm đơn bảo lãnh không điền số an sinh xã hội có được không,hay tôi phải chờ có số an sinh xã hội mới lảm đơn bảo lãnh được,Nhờ các anh em trên việt di trú giúp đỡ dùm, xin cảm ơn

382596 top -

Thẻ ASXH cũng được gửi về tương tự như Thẻ xanh, tuy nhiên cũng có những trường hợp phải lên phòng ASXH địa phương để yêu cầu cấp nếu quá lâu mà không nhận được.

Trong đơn I-130, nếu chưa có số ASXH thì mục 9 điền N/A và điền số thẻ xanh ở mục 10.

382611 top -

cochin xin lỗi đã đọc nhầm.

Trong hướng dẫn I-130 ghi rõ:
Image nên bạn có trể sử dụng hộ chiếu để thay thẻ xanh.

382621 top -
Cảm ơn cochin và hotheart đã giúp đỡ, tôi sẽ mờ liền thủ tục cho các con của tôi,xin cho tôi hỏi thêm ,tôi có 3 người con ở việt nam, cháu lớn 23 tuổi cháu giữa sinh tháng 10 năm 1992 gần 20 tuổi và cháu nhỏ mới 11 tuổi, hiện nay cả ba chị em ở với nhau , không ai chăm sóc,tôi nghe nói ở mỹ có luật nhân đạo, vậy khi tôi nộp đơn I 130, tôi có cần kèm theo 1 đơn trình bày hoàn cảnh các con nhỏ ờ việt nam không ai chăm sóc,.nhất là 2 cháu dưới 21 tuổi.vì cha mẹ đã được con gái lớn bảo lảnh sang mỹ,theo luật nhân đạo ở mỹ thì hồ sơ các con tôi nhất là cháu nhỏ 11 tuổi có được giải quyết nhanh hơn không,hoặc có cách gì khác để hồ sơ các con tôi được giải quyết nhanh hay khổng, Nhờ các anh chị em trên việt di trú coi có cách gì giúp đỡ dùm, tôi xin chân thành cảm ơn

382698 top -

Không có luật nhân đạo trong trường hợp các con của bạn. Hồ sơ bảo lãnh họ sẽ giải quyết theo đúng nguyên tắc thứ tự.

Điều bạn cần là nhanh chóng nộp đơn để các con (F2A) qua sớm với bạn, còn con (F2B) thì cứ tiếp tục sống độc thân cho đến khi bạn nhập tịch. Đừng suy nghĩ về chuyện "nhân đạo" mà làm chậm trễ thêm.

Tôi đã từng tư vấn cho một hồ sơ có con chỉ 15 tuổi nhưng rồi mẹ được cấp visa đi trước, còn con không được cấp visa, phải ở lại chờ giải quyết CSPA, đến nay vẫn chưa được giải quyết. Nói vậy để bạn hiểu, nguyên tắc là nguyên tắc, nhân đạo là chỉ ở những trường hợp sống chết, không thể "ép" họ giải quyết được.

382753 top -
cảm ơn Hotheart đã trả lời giúp, Hôm nay con gái tôi đả điền đơn I130 xong,hồ sơ bảo lãnh cho các con tôi đã dịch sẵn, hồ sơ tôi nộp cho mỗi hồ sơ gồm có
.giấy khai sinh con tôi
. giấy kết hôn của tôi
-giấy khai sinh của tôi
-passpo việt nam photo như cochin đả hướng dẫn
-đơn I130 và đóng lệ phị

xin cho tôi hỏi nộp các giấy tờ đó đã đủ chưa, có cần tôi nộp thêm giấy tờ gì nữa khổng.
Nếu đù sáng thứ 2 tôi sẽ gửi nhanh để hồ sơ tới vào ngày thứ ba, vậy từ khi nộp hồ sơ tới lúc mình biết hồ sơ có được ngày ưu tiên là bao nhiêu ngày vây.
xin cho tôi hỏi thêm tôi vửa mở hồ sơ cho các con tôi ,và chị của cháu đã có quốc tịch mỹ cũng mở hồ sơ bảo lãnh theo diện chị em cho 2 cháu lớn cùng ngày có được khổng
Nhờ các anh chị em trên việt di trú trả lời dủm để tôi biết thiếu giấy tờ gì tôi bổ sung để kịp nộp hồ sơ sớm, may là nhờ có các anh em hướng dãn nên tôi biết nộp hồ sơ sớm, chứ từ khi qua mỹ tới nay tôi cứ trông chờ thẻ xanh về mới nộp hồ sơ, tôi xin chân thành cảm ơn rất nhiều

382800 top -

Bạn vào Thư viện di trú tham khảo:
2.1.16. Thường trú nhân bảo lãnh con độc thân dưới 21 tuổi (F2A)
2.1.17. Thường trú nhân bảo lãnh con độc thân trên 21 tuổi (F2B)

Nếu đù sáng thứ 2 tôi sẽ gửi nhanh để hồ sơ tới vào ngày thứ ba, vậy từ khi nộp hồ sơ tới lúc mình biết hồ sơ có được ngày ưu tiên là bao nhiêu ngày vây.
Ngày ưu tiên thường là ngày USCIS nhận được đơn của bạn. Họ sẽ gởi receipt notice trong đó có ghi ngày nhận đơn hoặc ngày ưu tiên.

và chị của cháu đã có quốc tịch mỹ cũng mở hồ sơ bảo lãnh theo diện chị em cho 2 cháu lớn cùng ngày có được khổng
Được. Nhưng thời gian chờ đợi sẽ lâu hơn F2B.

382830 top -

Cảm ơn cochin đã giúp đợ sáng mai thứ hai tôi sẽ nộp
-1 hồ sơ F2B cho cháu sinh năm 1989
- 2 hồ sơ f2A cho 1 cháu sinh ngày 5/10/1992 và cháu nhỏ sinh năm 2000
Tôi nhờ cochin và các anh chị em trên việt di trú góp ý dùm tôi việc như sau
-cuối năm 2010,con gáI tôi mở hồ sơ bảo lãnh cho cháu sinh na9m 1989 theo diện F4.
-Nay con giữa của tôi sinh ngày 5/10/1992, tôi theo dõi trên lịch vía thì thấy diện F2A chờ gần 3 năm, tôi sợ cháu sẽ quá 21 tuổi khi tối ngày phỏng vấn,lúc đó hồ sơ của cháu sẽ bị chuyển qua diện F2B chờ 8 năm vẫn được giữ ngày ưu tiên của F2A, nêu cháu lấy chồng hồ sơ của tôi bao lãnh cho cháu sẽ bị hủy bỏ
-vậy tôi có nên mở thêm hồ sơ chị cháu bảo lãnh cho cháu sinh năm 1992 khổng
-xin cho tôi hỏi nếu 2 cháu lớn lấy chồng, khi tôi thi quốc tịch đậu, các con tôi có gia đình ,tôi bổ sung giấy quốc tịch mở lại hồ sơ cho cả vọ chồng nó thì các con tôi có được giữ ngày ưu tiên cũ khổng

Xin góp ý dùm trường hợp của con tôi sinh ngày 5/10/1992, để tôi biết có nên mở thêm hồ sơ chị bảo lãnh em không>. xin cảm ơn

382850 top -
Nếu con của bạn có ý định lập gia đình thì nên nộp thêm đơn bảo lãnh F4.

Nếu kết hôn:
- Trong trường hợp bạn chưa có QT thì HS F2B sẽ bị hủy; F4 vẫn còn.

- Khi bạn có QT mở HS mới sẽ không giữ được ngày ưu tiên cũ F2B.

Nếu kết hôn trong sau ngày bạn có QT thì HS F2B sẽ chuyển qua F3; F4 vẫn còn. Con của bạn sẽ đi theo HS nào đến trước.

Nếu có điều kiện thì bạn cứ nộp thêm đơn bảo lãnh theo F4 vì F2B, F3, F4 chênh lệch nhau khoảng 2 năm nhưng con của bạn sẽ có cơ hội lập gia đình và cả gd đều có thể đi cùng 1 lượt.

382851 top -
Hồ sơ F2B - hoasaigon
1, 2, 3, 4

Image
Image
Image
Image
Image
Image
Image
Image
Image