BAO SỨC KHOẺ MÀU NÂU xem chi tiết

.
Hồ sơ K1 - Nguoinhen04 - Thủ tục kết hôn
1, 2, 3, 4, 5 ... 8 - bottom
Kiểm tra tình trạng hồ sơ:
. Khi nào HS được mở?
. HS đã hoàn tất chưa?
. Có được xếp PV chưa?

1. Gọi phone: (603)334-0700
. Chỉ có thể gọi vào giờ làm việc từ 7:00 AM đến 12:00 PM (Eastern time), từ thư hai đến thứ sáu, trừ ngày lễ.

. Khi gọi bạn sẽ gặp trực tiếp nhân viên NVC do đó không thể gọi hỏi thăm tin tức của HS nếu không phải là người bảo lãnh; người được bảo lãnh hay luật sư của hồ sơ. Do đó VietDitru KHÔNG thể gọi giúp bạn.

2. Dùng Mẫu Thư theo quy định của NVC
. Bấm: Public Inquiry Form để gởi NVC hỏi thăm tin tức.
. Cần hướng dẫn, bấm: Hướng dẫn điền Public Inquiry Form

.

Tôi ở Santa Barbara,Cali ,Goleta CA93117, tôi là nữ, tôi có bạn trai ở VN (tp HCM), 2 đứa tôi quen là bạn học, cặp bồ nhau cũng lâu rồi nên chúng tôi quyết định kết hôn, tôi có đọc và download bộ hồ sơ kết hôn rồi gồm 6 mục:
1. Tờ khai đăng kí kết hôn (Application fỏ Marriage Registration)
2. Bản tuyên thệ độc thân (affidavitof Single Status)
3. Giấy chứng nhận không có hồ sơ kết hôn(Certificate of No Marriage Record)
4. Giấy xác nhận Bác sỹ khoa tâm thần (Certificate of Good Mental Health)
5. Lý lịch cá nhân (Biographic Information Sheet)
6. Bản sao hộ chiếu (Passport)

XIN CHO TÔI HỎI CÁC CÂU HỎI SAU:

(1) + Tôi không hiểu là Mục 2 và Mục 3 có giống nhau không (mục 3 có cần không???), tôi có mẫu mục 2 và đã điền đầy đủ thông tin rồi nhưng chưa có mẫu mục 3.
(2) + Còn giấy chứng nhận của Bác sỹ Tâm thần ở chổ tôi đi đến đâu khám? Xin cho tôi biết Địa chỉ và số Điện thoại của Bác sỹ đó.
(3) + Tôi có đọc qua thì thấy các mục 1,2,4,5,6 cần xác nhận của Công chứng viên. Chổ tôi ở thì tìm Công chứng viên ở đâu, xin cho tôi biết địa chỉ hoặc số điện thoại được không?
(4) + Còn mục 3 thì nghe nói xác nhận của Bộ Ngoại giao Tiểu bang (State-level Department of State) hoặc Văn phòng Công chứng (Office of Authentification) thuộc Bộ Ngoại giao Tiểu bang là sao như thế nào có thể nói và chỉ dẫn tôi cụ thể được không?
(5) + Còn Giấy ủy quyền chứng ở đâu?
(6) + Photocopy Hộ chiếu xong rồi đem đi đâu chứng?
(7) + Tôi định về VN ngày 3/10/2010 và quay về Mỹ lại ngày (31/10/2010), các giấy tờ Kết hôn thì làm khoảng tháng mấy là được, và các Giấy tờ Bảo lãnh chồng tôi qua Mỹ cần mang những gì về VN để sau này tôi không về VN nhiều lần vì thiếu giấy tờ ?

Tôi là Nữ nên nói về giấy tờ tôi không biết gì hết, xin chỉ tôi cụ thể xin cám ơn !

86873 top -

Xin mọi người giúp đỡ Xin cảm ơn!

87247 top -
Chào bạn,

Chồng mình cũng ở Cali nhưng khác thành phố với bạn, những mục dưới đây chồng mình đều nhờ luật sư. Mục 4 bạn có thể về VN làm cho chắc ăn vì hôm trước chồng mình làm bên đó về đây sở tư pháp không chấp nhận. Mình không trực tiếp làm những mục còn lại nên sory không giúp bạn được. Bên VN chồng bạn đến sở tư pháp mua hồ sơ, chuẩn bị
những giấy tờ cần thiết như chứng nhận độc thân, sao y CMND, HK (x 2 bản)và giám định tâm thần. Chụp hình 4 x6. Bạn ơi không biết bạn có post bài lộn chỗ không nữa, kiểm tra lại để có lời khuyên đúng nha. Mình đã ĐKKH nên phần bên VN mình có thể chia sẻ với bạn được. Chào bạn

1. Tờ khai đăng kí kết hôn (Application fỏ Marriage Registration)
2. Bản tuyên thệ độc thân (affidavitof Single Status)
3. Giấy chứng nhận không có hồ sơ kết hôn(Certificate of No Marriage Record)
4. Giấy xác nhận Bác sỹ khoa tâm thần (Certificate of Good Mental Health)
5. Lý lịch cá nhân (Biographic Information Sheet)
6. Bản sao hộ chiếu (Passport)

87293 top -

Chào bạn,

Bạn có thể xin Giấy chứng nhận không có hồ sơ kết hôn(Certificate of No Marriage Record) ở văn phòng County Clerk ở Santa Barbara. Giấy này khác giấy tuyên thệ độc thân. Giấy tuyên thệ độc thân sau khi làm xong, bạn phải tuyên thệ và ký tên trước mặt một người Notary Public.

Về phần giấy chứng nhận bác sĩ tâm thần, bạn nên đến một trong những nhà thương tâm thần liệt kê ở trang http://www.dmh.ca.gov/Services_and_Prog ... efault.asp.

Tờ khai đăng ký kết hôn và lý lịch cá nhân có sẵn trong bộ hồ sơ đăng ký kết hôn với người nước ngoài. Bạn nói chồng bạn đến sở tư pháp thành phố mua bộ đó gửi qua cho bạn. Hai tờ này không cần công chứng và cũng không cần gửi cho Đại sứ quán hay Lãnh sự quán Việt Nam Tại Hoa Kỳ.

Về phần giấy uỷ quyền thì bạn cũng cầm đến Notary Public. Người Notary Public cũng công chứng bản sao hộ chiếu.

Bản tuyên thệ độc thân (affidavitof Single Status), giấy chứng nhận không có hồ sơ kết hôn(Certificate of No Marriage Record), giấy xác nhận Bác sỹ khoa tâm thần (Certificate of Good Mental Health) và bản sao hộ chiếu (Passport) là những giấy tờ sau khi có dấu của Notary Public, ngoại trừ giấy chứng nhận không có hồ sơ kết hôn(Certificate of No Marriage Record) vì do cơ quan chính phủ cấp phải gửi cho Bộ Ngoại Giao Tiểu Bang Cailifornia để công chứng trước khi gửi cho Đại sứ quán hay Lãnh sự quán Việt Nam Tại Hoa Kỳ để hợp pháp hoá lãnh sự.

Bạn có thể vào trang Web http://www.sos.ca.gov/business/notary/a ... cation.htm của Bộ Ngoại Giao Tiểu Bang California để biết thêm thông tin.

Tôi đã từng làm giấy tờ cho nhiều người về Việt Nam kết hôn. Tôi biết sở tư pháp TPHCM chấp nhận giấy xác nhận Bác sỹ khoa tâm thần (Certificate of Good Mental Health) nếu bạn làm giấy tờ uỷ quyền cho chông bạn đi nộp hồ sơ trước khi bạn về. Tuy nhiên, khi về đến nơi, bạn phải khám sức khoẻ tâm thần lại và nộp bổ sung cho họ mặc dù họ đã cho ngày hẹn phỏng vấn trước khi bạn về do hồ sơ đầy đủ theo qui định của họ.

Thân chào bạn. Chúc bạn gặp nhiều may mắn.

87352 top -

Tôi mới về VN tháng 10 vừa rồi, tôi kết hôn ngày 10/10 và kí giấy kết hôn ngày 27/10. Hiện thời tôi đang giữ 1 tờ kết hôn đêm về Mỹ , chồng tôi giữ 1 tờ kết hôn và anh ấy đem photo 20 bản.
Xin cho tôi hỏi:
+ Tôi làm những giấy tờ gì để bảo lãnh chồng tôi như thế nào , các mẫu giấy tờ đó như thế nào , làm ở đâu tại Santa Barbara?
+ Chồng tôi làm giấy tờ gì, dịch những giấy tờ nào để gửi qua cho tôi làm bảo lãnh?
+ Tôi làm nhân viên lâu năm ở COSTCO nên cũng ổn định, tài khoản của tôi bao nhiêu mới có điều kiện bảo lãnh chồng tôi qua?
+ XIn cho tôi biết 1 số câu hỏi thường gặp khi phỏng vấn bảo lãnh ở Đại sứ quán?
+ Nếu giấy tờ làm ok hết thì bao lâu chồng tôi mới được mời đi phỏng vấn?

XIn trả lời giúp tôi !
Xin cảm ơn nhiều.

221928 top -

Chào bạn,

Bạn có thể tham khảo bài ở trang viewtopic.php?f=6&t=11 về đơn I-130 bảo lãnh cho người phối ngẫu. Riêng về câu hỏi diện vợ chồng, bạn có thể tham khảo bài ở trang viewtopic.php?f=6&t=912.

221975 top -
Các giấy tờ bên chồng tôi phía VN gồm những thứ sau:
+ Giấy Kết hôn dịch ra tiếng Anh ( bao nhiêu bản dịch ? )
+ Giấy kết hôn tiếng Việt bản sao bao nhiêu bản?
+ Giấy khai sinh tiếng Việt bản sao và bản tiếng Anh bao nhiêu bản?
+ CMND, Hộ khẩu tiếng Việt va tiếng ANh bao nhiêu bản?
+ Chồng tôi điền mẫu đơn G-325A có xác nhận địa phương gì không hay chỉ điền và kí tên rồi gửi cho tôi?

Còn phía bên tôi chỉ điền mẫu I-130 và G-325A nữa là đủ rồi hả hay con mẫu đơn gì khác nữa không?
Tôi nghe thấy có mẫu đơn xác nhận tài chánh hoặc mẫu cần người thân bảo trợ tài chánh là mẫu nào vậy?

Xin hướng dẫn tôi cụ thể, tôi còn mù mờ lắm.
Xin cảm ơn!
Chúc 1 ngày vui vẻ.

223167 top -

Chào bạn,

Giấy tờ nộp cho USCIS chỉ cần mỗi thứ một bản. Giấy tờ bằng tiếng Việt phải kèm theo bản dịch tiếng Anh.

Mẫu G-325A do chồng bạn điền không cần có xác nhận địa phương. Chồng bạn chỉ điền và ký tên rồi gửi cho bạn.

Mẫu bảo trợ tài chánh I-864 chỉ cần sau này khi đơn I-130 được chấp thuận và chuyển cho National Visa Center.

Bạn có thể tham khảo thêm bài viết ở trang viewtopic.php?f=6&t=1096.

223213 top -
Xin cho tôi hỏi thêm chút nữa.
+ Cho tôi hỏi bản sao giấy chứng nhận quốc tịch có cần đi xác nhận của công chứng viên hay không?
+ Tôi bị mất giấy khai sanh nên có bị sao không?
+ Yêu cầu trong tài khoản của người bảo lãnh là bao nhiêu mới đủ điều kiện bảo lãnh?
Xin cám ơn

223536 top -

Chào bạn,

Giấy chứng nhận quốc tịch nộp cho USCIS không cần xác nhận của công chứng viên.

Về giấy khai sanh, bạn nên nhờ người thân bên Việt Nam đi xin lại. Sau này, người phối ngẫu của bạn sẽ phải nộp cho Tổng lãnh sự quán Hoa Kỳ tại TPHCM khi đi phỏng vấn.

Luật liên quan đến mẫu I-864 không qui định tài khoản cần phải có của người bảo lãnh là bao nhiêu. Theo bảng tiêu chuẩn nghèo của năm 2010 thì thu nhập cho một hộ 2 người (người bảo lãnh và người được bảo lãnh) là 18 212 $. Nếu người bảo lãnh không đủ thu nhập thì họ có thể cộng số tiền trong tài khoản của mình. Phần tài sản dùng đề bù đắp phần thiếu hụt lợi tức là 5 lần nhân với sự thiếu hụt giữa bảng tiêu chuẩn nghèo với lợi tức của người bảo lãnh. Đối với người phối ngẫu và con dưới 21 tuổi của công dân Hoa Kỳ thì phần tài sản dùng đề bù đắp phần thiếu hụt lợi tức chỉ là 3 lần nhân với sự thiếu hụt giữa bảng tiêu chuẩn nghèo với lợi tức của người bảo lãnh.

223974 top -

Xin cho tôi hỏi:
Ở G325A, Phần điền tên cha mẹ , có 2 phần là First name va Family Name, tên cha mẹ tôi có 3 chữ vậy điền như thế nảo
Ví dụ: Tên tiếng việt cha : Đỗ Mạnh Cường; mẹ: Nguyễn Thị Hoàng Mai thì điền như thế nào?
cha: Do Manh (Family name) ; Cuong (first name)
mẹ: Nguyen Thi Hoang (Family name) ; Mai (first name)
xin hướng dẫn tôi, xin cám ơn !

241166 top -
Làm ơn xin chỉ dùm tôi sớm , tôi gần sắp nộp hồ sơ rồi, xin cám ơn nhiều.

241934 top -
Chào bạn !

Trong G-325A bạn điền như sau :
Family Name First Name

Father Do , Cương Manh

Mother Nguyen , Hoang Mai Thi

Chúc bạn may mắn.

241996 top -

Cám ơn bạn luongkieu nhiều.
Hôm bữa có người chỉ tôi ghi tên cha giống bạn nhưng tên mẹ thì khác, mình đang phân vân không biết ai đúng vì tên mẹ đến 4 chữ lận.
DO MANH CƯƠNG
First name: Cương Manh ; Family name:Do
NGUYEN THI HOANG MAI
First name: Mai THi Hoang ; Family name: Nguyen

Xin hỏi cách nào đúng nhất?
XIn cám ơn.

242593 top -
Chào bạn !

Người Mỹ khi ghi tên VN họ có nhiều cách.Hai cách trên bạn
ghi cách nào cũng được.Chúc bạn may mắn.

242717 top -
Hồ sơ K1 - Nguoinhen04 - Thủ tục kết hôn
1, 2, 3, 4, 5 ... 8

Image
Image
Image
Image
Image
Image
Image
Image
Image