BAO SỨC KHOẺ MÀU NÂU xem chi tiết

.
Hồ sơ IR1 - NhungNguyen88
Kiểm tra tình trạng hồ sơ:
. Khi nào HS được mở?
. HS đã hoàn tất chưa?
. Có được xếp PV chưa?

1. Gọi phone: (603)334-0700
. Chỉ có thể gọi vào giờ làm việc từ 7:00 AM đến 12:00 PM (Eastern time), từ thư hai đến thứ sáu, trừ ngày lễ.

. Khi gọi bạn sẽ gặp trực tiếp nhân viên NVC do đó không thể gọi hỏi thăm tin tức của HS nếu không phải là người bảo lãnh; người được bảo lãnh hay luật sư của hồ sơ. Do đó VietDitru KHÔNG thể gọi giúp bạn.

2. Dùng Mẫu Thư theo quy định của NVC
. Bấm: Public Inquiry Form để gởi NVC hỏi thăm tin tức.
. Cần hướng dẫn, bấm: Hướng dẫn điền Public Inquiry Form

.

Em là thành viên mới vừa đăng nhập diển đàn,em có 1 vài câu hỏi xin mọi người giúp đở dùm em!
chồng em đả tự mở hồ sơ diện vợ chồng vào cuối tháng 3/2014,và hiện giờ hồ sơ của chúng em đả được chuyển đến NVC,Tụi em vừa nộp civil documents cho NVC được hơn 1 tuần,và họ đả gởi mail cho chúng em là đả nhận đươc hồ sơ và sẻ xem xét và giải quyết trong vòng 60 ngày,nhưng em có đọc và tìm hiểu mới đây trên các diển đàn là lúc mở hồ sơ hoặc lúc gởi civil documents phải cần bổ xung timeline,em rất lo lắng vì lúc chồng em tự làm hồ sơ gởi cho USCIS thì chúng em đả không viết timeline như các anh chị trên diển đàn đả chia sẻ,vậy các anh chị cho em hỏi nếu ko co timeline như vậy thì có ảnh hưởng gì khi em đi phỏng vấn không ạk??

566152 top -

Nhung đã điền DS 260 và gửi civil của Nhung chưa? Nếu chỉ mới đóng 88 và gửi civil của NBL thì Nhung có thể chuẩn bị Timeline để gửi kèm civil của Nhung sau khi điền DS 260. Còn nếu HS đã đến giay đoạn chờ hoàn tất thì chỉ con có thể cầm timeline theo khi PV, nếu có thể thì đưa nó vô như một thứ bằng chứng mang theo, hoặc nếu xui xẻo họ sẻ yêu cầu bổ túc.
Mình cũng HS diện vợ chồng, vừa đến Mỹ hôm tháng 4. HS cũng tự làm và qua nhiều gian nan lắm.Nếu rãnh Nhung ghe nick yahoo NuHoangLoLem2000 tám với mình, có nhiều bạn bè di trú để cho Nhung trao đổi thêm kinh nghiệm.
thân,

566162 top -
cám ơn bạn nhiều nhé!hồi đó hồ sơ bạn làm khoảng bao nhiêu lâu vây?bạn có viết timeline ko?mình có add nick bạn bên yahoo rùi đó!hj
hồ sơ của mình đả điền DS-260 và gởi civil của Nhung luôn rồi,giờ chỉ đợi đến giai đoạn chờ hoàn tất thôi àk..!hồi đó Nhung củng có làm theo diện hôn thê vào khoảng tháng 1/2013 đó,lúc đó chồng của Nhung có nhờ luật sư làm hồ sơ,mà do ko tìm hiểu nên trúng ngay người luật sư ko biết gì hết đó,vợ chồng Nhung đang làm diện hôn thê thì lại kêu đăng ký kết hôn,cuối cùng thì hồ sơ về tới LSQ rồi họ điều tra thấy Nhung đả đăng ký kết hôn nên hồ sơ bị trả lai USCIS luôn,lúc đó vợ chồng Nhung buồn thẩn thờ lun ák!vào tháng 1/2014 thì hồ sơ bị trả lại USCIS,Lúc đó thì chồng Nhung mới tự làm hồ sơ theo diện vợ chồng nè!mà Nhung hổng biết là hồ sơ củ của Nhung họ còn lưu ko nửa,tại vì Nhung và chồng Nhung củng đang lo về phần đi phỏng vẩn/bây giờ thì mọi thứ là thật hết,thời gian quen nhau cho tới đăng ký kết hôn của vc Nhung là 1 năm rưởi,Nhung chỉ đang lo là ko biết trước kia người luật sư đó có viết timeline nói thêm gì ko nưa?chỉ lo sau này đi phỏng vấn ko biết là LSQ có đối chiếu giửa 2 hồ sơ củ và mới ko ban..??

566203 top -

Chồng của bạn nên viết 1 lá thư gởi cho USCIS để xin đóng HS cũ (HS I-129F). Lý do là đã kết hôn và đang bảo lãnh theo diện vợ chồng.

566229 top -

Nếu mình ko đóng hồ sơ củ thì se có ảnh hưởng sau này khi mình đi phỏng vấn hả ban?mình ko biết sao nửa,tại vì vừa rồi trước khi chồng mình có mở laih hồ sơ theo diện vợ chồng đó,chồng mình có gọi lên USCIS hủy hồ sơ củ thì họ cho biết là ko cần hủy,sẻ tự động hủy khi có hồ sơ khac?giờ bạn nói vậy mình củng đang lo quá!!

566243 top -

Thông thường HS sẽ tự động được hủy khi HS khác cùng NDBL được cấp visa.

Riêng các diện hôn phu thê và vợ chồng vì NBL và NDBL là 1 người thì khi HS bị từ chối sở di trú có cho phép appeal hoặc nếu không muốn appeal thì viết thư xin đóng, không tiếp tục nữa.

Không có gì phải lo lắng. Trường hợp của bạn vì kết hôn trước khi PV diện hôn phu thê nên HS bị trả về USCIS. Bây giờ chỉ cần viết thư gởi USCIS là xong.

Mẫu thư:
viewtopic.php?f=16&t=7917&p=92161#p92161

566286 top -
hôm qua chồng mình có gọi điện thoại cho USCIS để xin đóng hồ sơ củ thì họ nói rằng việc đóng hồ sơ thì bên UCSIS ko có quyền,họ nói chồng mình nên gọi cho NVC để xin đóng chứ bên USCIS ko giúp được gì cho chồng mình cả/??vậy bây giờ phải làm saao đây ạk!mình sợ lúc phỏng vấn hồ sơ củ(K1) có ảnh hưởng tới hồ sơ mói(CR1)
Tại hồi đó chồng mình có nhờ luật sư làm hồ sơ K1,do mới quen mà chồng mình đả muốn bảo lảnh mình,thời gian phải trên 6 tháng mới làm giấy tờ,lúc đó tụi mình chỉ mới quen nhau 2 tháng nên người luật sư đó đả mở hồ sơ cho tụi mình và nói gian lận là tụi mình đả quen nhau 6 tháng để hồ sơ đươc chấp thuận,nhưng rồi trong thời gian đó tụi mình đả đăng ký kết hôn nên LSQ đả trả hồ sơ về USCIS nói rằng tụi mình phải mở lại hồ sơ khác do đả đăng ký hôn thú thì phải làm diện CR1,do ngươi luật sư ko hiểu biết nên đả kêu tụi mình đăng ký kết hôn nên hồ sơ tụi mình mới bị trả lại,sau đó chồng mình tức quá nên tự mở hồ sơ theo diên vợ chong,gio thì tụi mình đang chờ NVC complete,mình hơi lo lắng là lúc phỏng vấn lần này hồ sơ củ của mình có gây ảnh hương gi ko ạk!vì nếu có phỏng vấn mình sẻ nói thật time quen nhau?và gặp nhau ntn?mình sợ họ có đối chiếu hồ sơ củ trước kia ko?do trước kia nguoi luật sư đả khai khác với sự thật!chồng mình và mình quen nhau vào tháng 6/2012 đến bây giờ củng hơn 2 năm rôi?mong mọi người tư vấn và giúp mình với!!!!

567146 top -

hôm qua chồng mình có gọi điện thoại cho USCIS để xin đóng hồ sơ củ thì họ nói rằng việc đóng hồ sơ thì bên UCSIS ko có quyền,họ nói chồng mình nên gọi cho NVC để xin đóng chứ bên USCIS ko giúp được gì cho chồng mình cả/??vậy bây giờ phải làm saao đây ạk!
1. Muốn đóng HS phải viết thư và ký tên (chữ ký gốc) đàng hoàng chứ không chấp nhận qua phone (không có bằng chứng lưu lại). cochin đâu có nói gọi phone xin hủy.

2. HS đang ở đâu thì gởi thư đến đó. Bạn nói LSQ đã trả HS về USCIS thì gởi thư đến USCIS. Phải ghi số HS cũ diện K1.

3. Nếu không kịp thì chồng bạn có thể viết thư trên gởi về cho bạn khi PV thì bạn cầm theo nếu có gì thì bạn đưa thư đó, hy vọng họ sẽ xem xét lúc này luôn.

567215 top -
dạ,em cám ơn cochin nhiều ạk!nếu hồ sơ trả về NVC thì mình gởi thư về NVC hủy hay sao ạk!
còn nếu phỏng vấn thì em cứ trả lời theo hồ sơ mới hay sao?em sợ hồ sơ củ viết timeline gian lận,bây giờ hồ sơ mới thì chồng em ko viết timeline gì ca?sợ lúc phỏng vấn họ có đối chiếu hso củ ko ạk????

567297 top -

dạ,em cám ơn cochin nhiều ạk!nếu hồ sơ trả về NVC thì mình gởi thư về NVC hủy hay sao ạk!
HS khi bị trả/hủy là sẽ trả về USCIS. Không thể nào trả về NVC.

còn nếu phỏng vấn thì em cứ trả lời theo hồ sơ mới hay sao?
Họ hỏi gì thì bạn phải trả lời cái đó chứ trả lời theo HS mới là sao?

567330 top -

dạ,ý em nói là lúc trước người làm hso cho em theo diện k1 họ đả viết timeline là tụi em quen nhau là do qua 1 người bạn,nhưng thật ra thì tụi em quen nhau trên mạng,vậy bây giờ em có đi phỏng vấn đó chỉ>?nếu LSQ phỏng vấn thì em nên làm sao đây ạk?em lo họ sẻ đối chiếu giửa 2 hồ sơ ạk!hix

567378 top -

Chuyện trả lời sao là do 2 vợ chồng bạn bàn bạc với nhau. Khi bạn đã có HS cũ thì % họ sẽ đối chiếu 2 HS là có.

567426 top -
em cám ơn cochin nhìu lắm,đả giúp em giải đáp thẵc mắc vừa rồi,nhân đây có thể cho em hỏi cách viết mẩu đơn xác nhận mười năm sinh sống được ko ạk?chúc gia đình việt di trú đầu tuần gặp may mắn và gặt hái nhiều niềm vui nhé!!!!^^

567705 top -

Bạn vào thư viện đọc:
2.1.12. Mẫu khai 10 năm cư ngụ

568153 top -

Image
Image
Image
Image
Image
Image
Image
Image