.
Hồ sơ K1 - Phuongthao - Xin lại thẻ xanh bị mất
1, 2, 3, 4 - bottom
Kiểm tra tình trạng hồ sơ:
. Khi nào HS được mở?
. HS đã hoàn tất chưa?
. Có được xếp PV chưa?

1. Gọi phone: (603)334-0700
. Chỉ có thể gọi vào giờ làm việc từ 7:00 AM đến 12:00 PM (Eastern time), từ thư hai đến thứ sáu, trừ ngày lễ.

. Khi gọi bạn sẽ gặp trực tiếp nhân viên NVC do đó không thể gọi hỏi thăm tin tức của HS nếu không phải là người bảo lãnh; người được bảo lãnh hay luật sư của hồ sơ. Do đó VietDitru KHÔNG thể gọi giúp bạn.

2. Dùng Mẫu Thư theo quy định của NVC
. Bấm: Public Inquiry Form để gởi NVC hỏi thăm tin tức.
. Cần hướng dẫn, bấm: Hướng dẫn điền Public Inquiry Form

.

Xin chào diễn đàn.
Em và hôn phu đang làm thủ tục mở hồ sơ bảo lãnh. Hiện tại, USCIS đã gửi mail về cho hôn phu của em thông báo hồ sơ của chúng em đã được Approved và đang được chuyển về NVC.
- Em xin hỏi thời gian chờ đợi NVC xét duyệt là bao lâu và trong thời gian đó em phải làm những gì?
Trên một số bài khác, các anh chị có nói trong thời gian này nên điền đơn DS-156 và DS-230 Part 1, và DS-2001.
- Diễn đàn cho em hỏi DS-2001 là lãnh sự gửi mail đường link cho mình để mình tự in rồi điền hay là lãnh sự gửi đơn này qua đường bưu điện ạ?
- Và thời gian từ lúc này đến lúc được gọi phỏng vấn là khoảng bao lâu ạ? vì cưối tháng 12 là tụi em sẽ làm đám cưới ở Việt Nam rồi.
- Cho em hỏi là lúc này, hôn phu của em có cần chuẩn bị những giấy tờ gì để gửi về Việt Nam để em làm thủ tục xin phỏng vấn không ạ?
Mong tin diễn đàn và sự giúp đỡ của các anh chị lắm!

436191 top -

Bạn vào đây tham khảo:
viewtopic.php?f=13&t=1503&p=8925#p8925

Bạn đang bảo lãnh diện hôn thê nếu bạn kết hôn trước ngày PV có thể LSQ sẽ từ chối I-129F và yêu cầu bạn nộp lại I-130 bảo lãnh vợ chồng.

436319 top -
Con cảm ơn Cochin vì sự hồi âm giúp đỡ của cô
ý của con là tháng 12 tụi con làm đám cưới ở Việt Nam, nhưng không đăng ký kết hôn ở Việt Nam, nên tụi con chỉ nộp đơn I-127F cho diện K1. nên sẽ không có sự thay đổi nào về mặt tình trạng hôn nhân trên pháp lý cả.
Cô có thể cho con xin link hướng dẫn điền các mục trong DS-230 Part 1, DS-156 và DS-156K được không cô
Có vài mục con chưa hiểu lắm.
Hồ sơ nói, không được để trống bất cứ phần nào. Nếu không có thì điển None hoặc N/A. Nhưng có vài mục định dạng điền mm/ddd/yyyy trên máy tính không cho phép điền ký tự chữ cái vào. ( ví dụ như mục 5 của mẫu đơn DS-156K phần Birth date của All Unmarried children under 21 year of age ) con chưa có con. nên để trống phần Birth date rồi in ra sau đó mới điền N/A vào được không cô?
Phần 8-9 mẫu đơn DS-156, con không có Orther Surnames Used nào, con có được để trống phần này không cô?
Phần 22 mẩu DS-156 con có cần điền ngày con dự định đến Mỹ không cô? Vì con chưa biết ngày nào mới xin được Visa nên không thể chắc chắn. Mình có để trống không cô?
Ngoài ra, những giấy tờ cần thiết cho bưổi phỏng vấn con có cần phải dịch thuật sang tiếng Anh toàn bộ và mang đi công chứng không cô? Ví dụ Chứng minh thư, Hộ khẩu, Phiếu lý lịch tư pháp?
Con rất mong nhận được hồi âm của cô và các cô chú, anh chị trên diễn đàn./.

437207 top -

Cô có thể cho con xin link hướng dẫn điền các mục trong DS-230 Part 1, DS-156 và DS-156K được không cô
Link:
http://www.travel.state.gov/visa/forms/forms_1342.html

Hồ sơ nói, không được để trống bất cứ phần nào. Nếu không có thì điển None hoặc N/A. Nhưng có vài mục định dạng điền mm/ddd/yyyy trên máy tính không cho phép điền ký tự chữ cái vào. ( ví dụ như mục 5 của mẫu đơn DS-156K phần Birth date của All Unmarried children under 21 year of age ) con chưa có con. nên để trống phần Birth date rồi in ra sau đó mới điền N/A vào được không cô?
Được.

Phần 8-9 mẫu đơn DS-156, con không có Orther Surnames Used nào, con có được để trống phần này không cô?
Ghi N/A.

Phần 22 mẩu DS-156 con có cần điền ngày con dự định đến Mỹ không cô? Vì con chưa biết ngày nào mới xin được Visa nên không thể chắc chắn. Mình có để trống không cô?
Bạn có thể nhẩm tính khoảng tháng 10/2012. I-129F của bạn đã approved thì sẽ được làm các giấy tờ và lên lịch PV trong vòng 3 tháng à.

Ngoài ra, những giấy tờ cần thiết cho bưổi phỏng vấn con có cần phải dịch thuật sang tiếng Anh toàn bộ và mang đi công chứng không cô? Ví dụ Chứng minh thư, Hộ khẩu, Phiếu lý lịch tư pháp?
Không cần dịch.

437240 top -

bạn cho mình nick yahoo liên lạc trao đổi được khộng vì time tụi mình gần nhau.mình được app jun -18.ngày 21 nhận thư approved.
chúc bạn sớm có p3

437444 top -
@phamchau ơi,có gì phamchau cần thì liên lạc với Thảo nhé. HS của Thảo đc App ngày 15.6.2012. Chúc phamchau cũng nhanh có P3 nha,
@cochin: con cảm ơn cochin rất nhiều

438017 top -
Con chào cochin, cô ơi,
- cô cho con hỏi, con và chồng sắp cưới của con, thường xuyên liên lạc với nhau, nhưng hầu hết là trên ứng dụng Facetime của phone, dùng bằng mạng wifi nên không có bill điện thoại, con có thể làm gì để tạo bằng chứng liên lạc được cô? con có thể chụp ảnh màn hình Nhật ký cưộc gọi trên phone rồi gửi chung với bằng chứng cho nhân viên lãnh sự xem được không cô?
- Hồ sơ của tụi con được approved ngày 15/6/2012, vậy khoảng bao lâu thì tụi con có Case number và bao lâu nữa thì có P4 vậy cô?
- Con được biết, Visa diện K1, không được phép xin gia hạn visa và chỉ có hiệu lực trong 90 ngày. Nhưng con không hiểu 90 ngày là được tính từ ngày được cấp visa hay từ ngày con chính thức đặt chân lên đất Mỹ vậy cô? Nếu hồ sơ của tụi con được thuận lợi thì khoảng tháng 10 là con xin được Visa nhưng đến tháng 1 con mới có thể sang Mỵ Vậy con có thể xin với nhân viên lãnh sự lùi thời hạn visa đến cưối tháng 12 trong ngày phỏng vấn lưôn được không cô?
- Giả thiết con xin được case number từ NVCvà được biết hồ sơ đang chuyển về Việt Nam, thì con có thể gửi luôn DS-230 và DS-2001 cho lãnh sự quán Hoa Kỳ tại việt nam mà không cần đợi mail-P3 của NV lãnh sự được không cô?
Con rất mong nhận được sự giúp đỡ của cô chú:)

439490 top -

Snow mạn phép trả lời cho bạn Phuongthao đôi điều theo sự hiểu biết của snow, có gì thiếu xót nhờ cochin bổ sung thêm.

Chào Phuongthao,

- Bạn có thể làm bất cứ điều gì mà bạn thấy có thể chứng minh cho mối quan hệ của hai bạn, ngoài việc liên lạc trên phone.

- Sau khi hồ sơ được approved từ USCIS, bạn sẽ nhận thông báo từ NVC để có số HCM, nếu chờ cả tháng mà chưa nhận được, bạn có thể làm theo hướng dẫn của những dòng chữ đỏ trên khi vào hồ sơ của bạn. Sau đó bạn còn phải chờ P3 để nộp ds230 và ds2001, rồi mới nhận được P4. Có lẽ cũng mất khoản 3 tháng mới có P4 kể từ ngày hồ sơ được chấp thuận.

- Thông thường, visa cho diện K1 có thời hạn là 4 hay 5 tháng. Khi nhận được visa, bạn lưu ý Expiration Date để biết thời hạn cuối cùng bạn phải có mặt tại Hoa Kỳ.

- Như đã nói ở trên, bạn chỉ có thể nộp ds230 và ds2001 sau khi nhận được P3 từ Lãnh sự quán.

Chúc bạn sớm có tin tức hồ sơ.

439606 top -

Con được biết, Visa diện K1, không được phép xin gia hạn visa và chỉ có hiệu lực trong 90 ngày. Nhưng con không hiểu 90 ngày là được tính từ ngày được cấp visa hay từ ngày con chính thức đặt chân lên đất Mỹ vậy cô?
Tính từ ngày bạn nhập cảnh vào Hoa Kỳ.

439621 top -
Con rất cảm ơn cochin và snow đã giúp đỡ
Cô chú cho con hỏi, hồ sơ của tụi con đã được App ngày 15.6.2012 và hôn phu của con cũng đã nhận được mail của USCIS báo là đã gửi hồ sơ sang NVC. Nhưng cho đến nay,( gần 1 tháng rồi ) NVC vẫn chưa nhận được hồ sơ của tụi con. Con rất lo lắng, mong mọi người tư vấn giúp con nên làm gì? Và con có thể liên lạc đến nơi nào để kiểm tra tình trạng hồ sơ của con?
- Ngoài ra, con muốn hỏi các cô chú anh chị trong diễn đàn một viêc. Hôn phu của con cần gửi những gì về Việt Nam cho con để con hoàn tất phần giấy tờ phải nộp kèm khi phỏng vẩn
Mong nhận được sự giúp đỡ của cô chú anh chị rất nhiều :)

440878 top -

Chào bạn,

Thông thường, đối với diện K-1, National Visa Center không giữ hô sơ lâu. Họ sẽ chuyển đơn về cho Tổng lãnh sự quán Hoa Kỳ tại TPHCM một vài ngày sau khi họ nhận được hồ sơ từ USCIS. Do đó, với thời gian gần 1 tháng, hồ sơ của bạn có lẽ bây giờ đang ở Tổng lãnh sự quán Hoa Kỳ tại TPHCM. Bạn có thể vào trang http://hochiminh.usconsulate.gov/contac ... iries.html để hỏi họ về hồ sơ của bạn.

Muốn biết hôn phu của bạn cần gửi những giấy tờ gì về cho bạn, bạn có thể vào trang https://www.strongspace.com/saigon/publ ... 20City.pdf để biết những giấy tờ mà bạn sẽ cần cầm theo trong ngày phỏng vấn.

Thân chào bạn. Chúc bạn gặp nhiều may mắn.

441065 top -
Con rất cảm ơn chú hungviet đã tư vấn giúp con.
Hôm thứ sáu, con có email cho HCMC bằng đường link của chú cho con, nhưng vì không biết con thưộc diện thị thực không di dân hay thị thực di dân, nên con gửi lưôn cả hai form. Và chiều thứ sáu thì con nhận được reply của HCMC, nhưng con chỉ hiểu lờ mờ là mail này chỉ cho con số case number, nhưng lãnh sứ quán vẫn chưa nhận được HS của con. Con không biết có đúng hay không? Mong cô chú anh chị trong diễn đàn check dùm con nhé.

[Dear Sir/Madam,

Thank you for your inquiry.

We have not received the mentioned visa petition. As all petitions are forwarded to the National Visa Center (NVC) after the US Citizenship and Immigration Services (USCIS) approves the petition, you may wish to contact the NVC to ask about the petition. Their contact information is:

National Visa Center,
32 Rochester Avenue,
Portsmouth, NH 03801-2909, USA.
Telephone: (603) 334-0700.
Email: NVCInquiry@state.gov

If you have further inquiries, please DO NOT reply to this email but
submit your inquiry to:
http://hochiminh.usconsulate.gov/contac ... iries.html (for
Immigrant Visa inquiry) or
http://hochiminh.usconsulate.gov/contac ... iries.html (for
Nonimmigrant visa inquiry). We WILL NOT respond to any inquiry sent
directly to this email address.

Sincerely,
Information Team
Consular Section
U.S. Consulate General HCMC
Website: http://hochiminh.usconsulate.gov[/i]

441086 top -

Bạn hiểu đúng rồi. HS của bạn còn nằm tại NVC chưa chuyển qua LSQ nên LSQ không tìm thấy HS của bạn.

441094 top -

Con xin chào mọi người trong diễn đàn.
Cô chú anh chị cho con hỏi, khi HCMC gửi P3 cho con, là họ gửi theo đường bưu điện hay gửi email vào hộp thư cho mình vậy ạ? Và mình có thể reply cho họ bằng email attached files DS-230 và DS-2001 được không? Con nghĩ là không được, nhưng vẫn mưốn được nhờ cochin và các cô chú anh chị khác tư vấn giúp. Con được một số anh chị khác chia sẻ, là con có thể gửi DS-230 và DS-2001 trước khi có P3 về nếu đã biết chắc chắn HS của mình đã được chuyển về HCMC. Như vậy có được không ạ?
Mong tin. ^.^

441265 top -

Nếu họ có email của bạn thì họ sẽ gởi thư thông báo qua email.

à mình có thể reply cho họ bằng email attached files DS-230 và DS-2001 được không?
Không được. Bạn phải gởi bản chính.

441378 top -
Hồ sơ K1 - Phuongthao - Xin lại thẻ xanh bị mất
1, 2, 3, 4

Image
Image
Image
Image
Image
Image
Image
Image