.
Hồ sơ IR5 - Bảo lãnh ba mẹ
1, 2 - bottom
Kiểm tra tình trạng hồ sơ:
. Khi nào HS được mở?
. HS đã hoàn tất chưa?
. Có được xếp PV chưa?

1. Gọi phone: (603)334-0700
. Chỉ có thể gọi vào giờ làm việc từ 7:00 AM đến 12:00 PM (Eastern time), từ thư hai đến thứ sáu, trừ ngày lễ.

. Khi gọi bạn sẽ gặp trực tiếp nhân viên NVC do đó không thể gọi hỏi thăm tin tức của HS nếu không phải là người bảo lãnh; người được bảo lãnh hay luật sư của hồ sơ. Do đó VietDitru KHÔNG thể gọi giúp bạn.

2. Dùng Mẫu Thư theo quy định của NVC
. Bấm: Public Inquiry Form để gởi NVC hỏi thăm tin tức.
. Cần hướng dẫn, bấm: Hướng dẫn điền Public Inquiry Form

.

Em lấy chồng quốc tịch mỹ và định cư được 3 năm rồi. Hiện nay em đang điền đơn N-400,em có một số thắc mắc khi điền đơn mong anh chị trong diễn đàn giúp đỡ và giải thích cho em hiểu hơn...

- Part 7: liệt kê công việc trong 5 năm qua,vì lúc đầu em ở Cali,sau đó em có chuyển qua Texas ở 1 năm ( vì công việc của chồng),và hiện giờ gia đình em lại trở về Cali nên ở phần khai báo em không đủ chỗ để liệt kê tất cả thời gian,còn thiếu 2 năm ở vn.....người ta viết " If you need more space,use an additional sheet(s) of paper to complete" <----xin hỏi em add sheet bằng cách nào???

- Hiện 2 vợ chồng em vẫn chung sống với nhau,nhưng đang bất hòa một số chuyện nên em ko thể biết được ngày nhập tịch của chồng để điền vào đơn,vậy em muốn hỏi là em có thể bỏ trống phần đó được không?

Em chân thành cảm ơn sự giúp đỡ của các anh chị trong diễn đàn.

595015 top -

Part 7: liệt kê công việc trong 5 năm qua,vì lúc đầu em ở Cali,sau đó em có chuyển qua Texas ở 1 năm ( vì công việc của chồng),và hiện giờ gia đình em lại trở về Cali nên ở phần khai báo em không đủ chỗ để liệt kê tất cả thời gian,còn thiếu 2 năm ở vn.....người ta viết " If you need more space,use an additional sheet(s) of paper to complete" <----xin hỏi em add sheet bằng cách nào???
Ghi vào tờ giấy khác kẹp vào đơn.

- Hiện 2 vợ chồng em vẫn chung sống với nhau,nhưng đang bất hòa một số chuyện nên em ko thể biết được ngày nhập tịch của chồng để điền vào đơn,vậy em muốn hỏi là em có thể bỏ trống phần đó được không?
Không. Bạn phải điền đầy đủ.

595017 top -
Chào các anh chị trong vietditru,
Em muốn hỏi là giấy tờ dịch sang tiếng anh thông thường có thời hạn bao lâu? 6 tháng hay 1 năm? Vì giấy tờ em dịch sẵn từ tháng 2 nhưng đến tháng 8 or tháng 9 em mới nộp hồ sơ bảo lãnh ba mẹ(e mới thi đậu quốc tịch và đang chờ đi tuyên thệ)
Em xin cám ơn.

600073 top -

Em muốn hỏi là giấy tờ dịch sang tiếng anh thông thường có thời hạn bao lâu? 6 tháng hay 1 năm?
Giấy tờ đã được dịch và được công chứng thì không có ngày hết hạn.

600079 top -

Em cám ơn cochin.
Và em muốn hỏi là đơn G-1145 là đơn gì? Em không rành tiếng anh nên chỉ hiểu sơ sơ hình như nó muốn nói là sẽ thông báo kết quả hồ sơ cho mình qua email hoặc phone,không biết có đúng như vậy không ạ?và nó có bắt buộc mình nộp kèm theo đơn ấy với I-130 không?
Em chân thành cám ơn các anh chị.

600167 top -

em muốn hỏi là đơn G-1145 là đơn gì?
Form G-1145 là đơn đăng ký nhận thông báo từ USCIS qua Email và Mobile Phone Number (Text Message) khi đơn bảo lãnh của bạn được nhận hoặc những thông tin liên quan đến đơn bảo lãnh. Bạn nộp kèm đơn này với I-130.

. Form G-1145

600177 top -
Em cám ơn chitam.
Anh chị cho em hỏi trường hợp của bạn em.Bạn em lúc đăng ký kết hôn với vợ thì vẫn là thường trú nhân,sau đó gần 1 năm sau bạn em thi đậu quốc tịch và bắt đầu nộp hồ sơ bảo lãnh vợ và người vợ hiện đã định cư tại us được 5 tháng.Bây giờ họ muốn bảo lãnh con riêng của người vợ đó theo diện "us citizen bảo lãnh con riêng" (con riêng 20 tuổi)
Họ có hỏi dịch vụ thì người ta nói trường hợp này thời gian chờ đợi khoảng 3 năm.Cho em hỏi là đúng không ạ?
Em xin cám ơn anh chị.

604033 top -

Nếu lúc kết hôn đứa con dưới 18 tuổi thì cha dượng có thể bảo lãnh co riêng của vợ diện CR2 hoặc IR2 (tùy theo thời điểm kết hôn), diện này thời gian trên dươí 1 năm.

Nếu lúc kết hôn đứa con trên 18 tuổi thì cha dượng KHÔNG thể bảo lãnh co riêng của vợ.

Người mẹ sẽ bảo lãnh con diện F2A, thời gian chờ đợi hiện tại khoảng 2 năm.

604036 top -
Chào các anh chị trong vietditru,

1/ Hiện tại em đang điền đơn I-130 giúp ba em,ba em là thường trú nhân (định cư theo diện IR5) bảo lãnh em gái em theo diện F2B.Nhưng trườc đó ba mẹ em có hồ sơ bảo lãnh diện F4,em gái em là người đi theo.

Vâỵ bây giờ theo diện F2B thì em muốn hỏi câu 10,Part 4:
- Has anyone else ever filed a petition for the beneficiary?

Em nên trả lời là Yes hay No ạ?

2/ Và anh chị cho em hỏi là khi ba em đến mỹ,chỉ cần dấu mộc thẻ xanh trong passport là có thể nộp đơn bảo lãnh luôn hay mỉnh phải chờ SSN về để điền vào đơn mới có thể nộp ạ?

Em xin cảm ơn anh chị.

607241 top -

1/ Hiện tại em đang điền đơn I-130 giúp ba em,ba em là thường trú nhân (định cư theo diện IR5) bảo lãnh em gái em theo diện F2B.Nhưng trườc đó ba mẹ em có hồ sơ bảo lãnh diện F4,em gái em là người đi theo.

Vâỵ bây giờ theo diện F2B thì em muốn hỏi câu 10,Part 4:
- Has anyone else ever filed a petition for the beneficiary?

Em nên trả lời là Yes hay No ạ?
Nếu I-130 của HS F4 có tên em gái bạn thì trả lời YES.

2/ Và anh chị cho em hỏi là khi ba em đến mỹ,chỉ cần dấu mộc thẻ xanh trong passport là có thể nộp đơn bảo lãnh luôn hay mỉnh phải chờ SSN về để điền vào đơn mới có thể nộp ạ?
Ba bạn có thể nộp đơn bảo lãnh I-130 khi chưa nhận SSN & Thẻ Xanh.

. SSN: trong đơn không bắt buộc NBL cung cấp SSN (if any).

. Permanent Resident Card: nếu chưa nhận được Thẻ Xanh (nhưng đã đóng phí nhập cư $220), nộp bản copy của passport có dấu oval Thường Trú Nhân.

*Trong Instructions for Form I-130 (Page 6):

What documents do you need to show that you are a lawful permanent resident?

If you are a lawful permanent resident, you must file your petition with a copy of the front and back of your Permanent Resident Card (Form I-551). If you have not yet received your card, submit copies of your passport biographic page and the page showing admission as a lawful permanent resident, or other evidence of permanent resident status issued by USCIS or the former INS.

607242 top -

Thanks chitam.

Và chitam cho em hỏi thêm:
- Part 4,câu 60b: Date to...(NDBL vẫn ở địa chỉ đó đến bây giờ thì mình nên để trống hay điền ngày hiện tại? )

- Part 4, câu 61a và 61b : NDBL vẫn ở VN,ko có ở mỹ thì mình có cần điền câu này không ạ?

- Part 5, câu 01: Have you ever previously field a pentition for this beneficiary or any other alien?---> em nên trả lời Yes hay No ạ?

Em có chút thắc mắc về phần Part 5 mong chitam giải thích giúp em,NDBL vẫn ở VN,chưa từng qua usa mà tại sao trong đơn I-130 lại hỏi NDBL đã từng bảo lãnh ai trước đó khổng <<---- như vậy nghĩa là sao ạ?

607276 top -

- Part 4,câu 60b: Date to...(NDBL vẫn ở địa chỉ đó đến bây giờ thì mình nên để trống hay điền ngày hiện tại?)
Bạn xem kỹ bài hướng dẫn nhé, Part 4/câu 60b là câu hỏi cung cấp địa chỉ 2 vợ chồng chung sống với nhau mà (diện vợ chồng).

- Part 4, câu 61a và 61b : NDBL vẫn ở VN,ko có ở mỹ thì mình có cần điền câu này không
KHÔNG. Câu này chỉ dành cho trường hợp NĐBL đang ở Mỹ & NBL nộp đơn xin điều chỉnh tình trạng cư trú. Bạn bỏ qua câu này. Các câu trả lời không áp dụng thì ghi NA vào khung).

- Part 5, câu 01: Have you ever previously field a pentition for this beneficiary or any other alien?---> em nên trả lời Yes hay No ạ?
Nếu Ba của bạn chỉ nộp 1 đơn bảo lãnh duy nhất này, và chưa từng bảo lãnh ai khác, thì trả lời NO.

Em có chút thắc mắc về phần Part 5 mong chitam giải thích giúp em,NDBL vẫn ở VN,chưa từng qua usa mà tại sao trong đơn I-130 lại hỏi NDBL đã từng bảo lãnh ai trước đó khổng <<---- như vậy nghĩa là sao ạ?
Câu này hỏi NBL mà.

607278 top -
Em cám ơn chitam đã giúp đỡ em và sorry chitam vì lúc điền đơn em mắt quáng gà lại thêm yếu tiếng anh nên đọc không kỹ câu hỏi.

Và chitam cho em hỏi là em gái em hiện đang là sinh viên của trường đại học ABC,vậy ở phần nghề nghiêp Part 4 - 51.a : thì mình viết tiếng anh như thế nào cho đúng ạ?

607284 top -

Bạn tham khảo ở đây:

Các Từ Tiếng Anh Dùng Điền Đơn:

viewtopic.php?p=598838&thuvien=1#p598838

607286 top -
Em cám ơn chitam.

Anh chị cho em hỏi là em đã hoàn tất đơn I-130,do máy print nhà em đang bị hư nên em gửi file đó qua email cho ba em. Nhưng khi ba em tải về máy và mở ra thì hoàn toàn không có nội dung em đã điền trước đó,chỉ là mẫu đơn cơ bản. Em đã gửi nhiều lần vẫn không được, ba em mở file bằng ipad và laptop đều không hiển thị nội dung.

Bây giờ em phải làm sao ạ?

607354 top -
Hồ sơ IR5 - Bảo lãnh ba mẹ
1, 2

Image
Image
Image
Image
Image
Image
Image
Image