BAO SỨC KHOẺ MÀU NÂU xem chi tiết

.
Hồ sơ IR1 - Fiona ( pink visa 22/5 )
1, 2, 3, 4, 5 - bottom
Kiểm tra tình trạng hồ sơ:
. Khi nào HS được mở?
. HS đã hoàn tất chưa?
. Có được xếp PV chưa?

1. Gọi phone: (603)334-0700
. Chỉ có thể gọi vào giờ làm việc từ 7:00 AM đến 12:00 PM (Eastern time), từ thư hai đến thứ sáu, trừ ngày lễ.

. Khi gọi bạn sẽ gặp trực tiếp nhân viên NVC do đó không thể gọi hỏi thăm tin tức của HS nếu không phải là người bảo lãnh; người được bảo lãnh hay luật sư của hồ sơ. Do đó VietDitru KHÔNG thể gọi giúp bạn.

2. Dùng Mẫu Thư theo quy định của NVC
. Bấm: Public Inquiry Form để gởi NVC hỏi thăm tin tức.
. Cần hướng dẫn, bấm: Hướng dẫn điền Public Inquiry Form

.

Xin chào thành viên VDT. Xin gởi lời chúc sức khoẻ đến các thành viên VDT.
Hiện mình đang tập điền các mẫu đơn xin quốc tịch Mỹ cho baby, nhưng mẫu đơn SS-5(Social security administration)
có vài câu mình không biết điền như thế nào, mong diễn đàn có thể dành chút thời gian giúp mình giải nghĩa từ câu 5 đến câu 18,
Mình xin chân thành cảm ơn và mong nhận được sự chia sẻ của diễn đàn!

460638 top -

Câu 5: [X] US citizen
Câu 6: [X] No
Câu 7: [X] Asian
Câu 8: Hỏi giới tính nam hay nữ
Câu 9A: Tên mẹ của đương đơn
Câu 9B: Số xã hội của mẹ (không có thì đánh vào ô Unknown)
Câu 10A: Tên cha của đương đơn
Câu 10B: Số xã hội của cha (không có thì đánh vào ô Unknown)
Câu 11: Người tên trong câu 1 trước đây có bao giờ nộp đơn hoặc đã nhận thẻ SS không?

Nếu đánh dấu vào ô yes (có)thì điền tiếp câu 12 đến câu 13.
Nếu đánh dấu vào ô No (có) hoặc ô Don't known (không biết) thì bỏ câu 12 đến câu 13 không cần điền.

Câu 14: Ghi tháng ngày năm
Câu 15: Số phone
câu 16: Địa chỉ
Câu 17: Ký tên
câu 18: Quan hệ của người ký tên với đương đơn (người tên trong câu 1)
[ ] Self: người tên trong câu 1
[ ] Natural or adoptive parent: Cha mẹ ruột hoặc cha mẹ nuôi của người tên trong câu 1
[ ] Legal guardian: ngươì giám hộ
[ ] Other: Các trường hợp khác

460696 top -
Cám ơn chị cochin đã trả lời giúp mình, nhưng chị cochin ơi cho mình hỏi thăm:
* Trong đơn SS-5, người đứng đơn là tên con của mình (câu số 1) phải không?
Còn câu 15, 16 mình ghi số phone và địa chỉ của cha bé ở Mỹ?
Câu 17 thì người mẹ ký tên? ( vì cha bé không về VN, chỉ có mình cùng em bé đi làm giấy tờ )
* Trong đơn DS-11, mình chọn U.S.Passport book hay là U.S.Passport card?
Câu số 8( line 1) mình ghi địa chỉ của người mẹ mà em bé đang ở cùng?
(line 2) mình bỏ trống?
Câu số 9 mình ghi unknown hết?(nếu em bé chỉ có 1 tên duy nhất)
Câu số 16 mình ghi số phone của người mẹ?
Câu số 17 mình ghi giống địa chỉ câu số 8 hay là bỏ trống? ( nếu trường hợp người mẹ chỉ có 1 địa chỉ duy nhất)
Câu số 19, 20, 21, 22 mình ghi N/A?
Mình mong nhận được sự chia sẽ của ban tư vấn. Mình xin chân thành cảm ơn!

460816 top -

Trong đơn SS-5, người đứng đơn là tên con của mình (câu số 1) phải không?
Đúng.

Còn câu 15, 16 mình ghi số phone và địa chỉ của cha bé ở Mỹ?
nên ghi địa chỉ của cha ở Mỹ vì có thể SSC sẽ được gởi về địa chỉ tại Mỹ sau khi bé về Mỹ (SSC làm lâu hơn US passport).

Câu 17 thì người mẹ ký tên? ( vì cha bé không về VN, chỉ có mình cùng em bé đi làm giấy tờ )
Được.

câu 18: [X] Natural or adoptive parent

Trong đơn DS-11, mình chọn U.S.Passport book hay là U.S.Passport card?
Nếu chọn một thì chọn passport book. Nếu chọ cả 2 cũng được. Tuy nhiên không cần chọn cả 2 vì bé không cần passport card, tốn thêm tiền vô ích.

- Passport book: dùng cho mọi nơi, mọi trường hợp.
- Passport card: dùng cho đường bộ đi qua các biên giới láng giềng của Hoa Kỳ thôi. Đi bằng đường hàng không không dùng passport card được.

Câu số 8( line 1) mình ghi địa chỉ của người mẹ mà em bé đang ở cùng?
(line 2) mình bỏ trống?
Câu số 9 mình ghi unknown hết?(nếu em bé chỉ có 1 tên duy nhất)
Câu số 16 mình ghi số phone của người mẹ?
Câu số 17 mình ghi giống địa chỉ câu số 8 hay là bỏ trống? ( nếu trường hợp người mẹ chỉ có 1 địa chỉ duy nhất)
Câu số 19, 20, 21, 22 mình ghi N/A?
Bạn đang hỏi trong đơn nào? bạn nên viết câu hỏi đó ra để đỡ mất thơì gian của người trả lời.

460825 top -

Cám ơn chị cochin đã trả lời giúp mình. Mình xin lỗi đã không ghi câu hỏi ra rõ ràng, Mong chị cochin xem giúp mình phần câu hỏi mà mình xin trình bày dưới đây:
* Trong đơn DS-11
Câu số 8. Mailing address: line 1: mình ghi địa chỉ của người mẹ mà em bé đang ở cùng?
Address line 2: mình bỏ trống?
Câu số 9. List all other names you have used: mình ghi N/A hết?(nếu em bé chỉ có 1 tên duy nhất)
Câu số 16. Additional contact phone numbers: mình ghi số phone của người mẹ?
Câu số 17: Permanent Address: mình ghi giống địa chỉ câu số 8 hay là bỏ trống? ( nếu trường hợp người mẹ chỉ có 1 địa chỉ duy nhất)
Câu số 19: Travel plans
Câu sô 20: Have you ever been married?
Câu số 21: Have you ever applied for or been issued a U.S.Passport book ?
Câu số 22: Have you ever applied for or been issued a U.S.Passport card ?
Câu 19, 20, 21, 22 mình ghi N/A?
Mình xin chân thành cảm ơn!

460827 top -

Câu số 8. Mailing address: line 1: mình ghi địa chỉ của người mẹ mà em bé đang ở cùng?
Đúng. Vì DS-11 là form làm US passport bạn nộp tại LSQ thì ghi địa chỉ tại VN sẽ dễ liên lạc hơn. Ghi số nhà, tên đường, phường, quận

Address line 2: mình bỏ trống?
Đúng.
City: tên thành phố
State: bỏ trống
Zip code: bỏ trống
Country: VIETNAM

Câu số 9. List all other names you have used: mình ghi N/A hết?(nếu em bé chỉ có 1 tên duy nhất)
Đúng.

Câu số 16. Additional contact phone numbers: mình ghi số phone của người mẹ?
Ghi cả 2 số phone của cha và mẹ (Mỹ và VN)

Câu số 17: Permanent Address: mình ghi giống địa chỉ câu số 8 hay là bỏ trống? ( nếu trường hợp người mẹ chỉ có 1 địa chỉ duy nhất)
Ghi giống địa chỉ câu 8.

Câu 18: Ghi địa chỉ bên Mỹ của cha bé.

Câu số 19: Travel plans
Nhắm chừng, không cần thiết phải chính xác.

Câu sô 20: Have you ever been married?
No. Đây là câu hỏi cho đưá bé (người đứng đơn xin).

Câu số 21: Have you ever applied for or been issued a U.S.Passport book ?
Bạn có bao giờ nộp đơn xin passport book chưa? Đánh dấu vào ô yes/no.

Câu số 22: Have you ever applied for or been issued a U.S.Passport card ?
Bạn có bao giờ nộp đơn xin passport card chưa? Đánh dấu vào ô yes/no.

460873 top -
Cám ơn chị cochin đã tận tình giúp đỡ mình thời gian qua.
Mong chị cochin giúp mình điền thêm mẫu đơn này, vì mình thấy khó hiểu quá,
Mình xin trình bày về trường hợp mình và ông xã ký giấy kết hôn ngày 12/03/2012, baby thì tháng 12/2012 này mình mới sinh, và mình cũng đang chờ thư phỏng vấn, vì hồ sơ mình đã complete đầu tháng 9/2012.
Dự định tháng 01/2013 mình sẽ dẫn baby đi làm giấy báo sanh,

Mẫu đơn AFFIDAVIT OF PARENTAGE, PHYSICAL PRESENCE AND SUPPORT ( DS-5507)
**Part 1:
I,___________(name)do solemnly swear:
That I am a U.S citizen/U.S.non citizen national by: (choose one)
1) birth in___________(city/town,state)_______on_______(date)
2) naturalization on______( date)before the_________(name of court)
3) birth abroad on _____(date) to U.S. citizen(s) or U.S.non-citizen national(s)in_____(country)
That I am (choose one)___married ___ Previously Married
Married on________(date) to___________(name)
In__________(country) or ___ not married
That I am the biological parent of:
Name of child______date of birh _____place of birth_______

* That the other biological parent of the above-named child/children for whom I am applying for citizenship is _______(name)
____ is a citizen or national of the U.S
____ is not a citizen of the U.S
If the other parent is a U.S citizen/U.S .non citizen national it is by:
1) birth in_________(city/town,state) on______(date)
2) naturalization on_______( date)before the_________(name of court)
3) birth abroad on _____(date) to U.S. citizen(s) or U.S.non-citizen national(s) in_____(country)

Part I: mình không hiểu rõ nghĩa phần này lắm, chị cochin làm ơn giúp mình giải nghĩa phần này nhé.

** Part II: (All applicants with a child/children born out of wedlock)
That the non-applying parent has been physically present in the United State as follows: (INFORMATION ABOUT THE UNMARRIED NON-APPLYING PARENT SHOULD ONLY BE PROVIED IF THAT PARENT IS A U.S.CITIZEN OR U.S.NON CITIZEN NATIONAL)
Place(city,state)_______date(from)__________date(to)______

Trường hợp của vợ chồng mình, thì Part II mình ghi N/A?

** Part III: (Oath: to be complete by all applicants)

Part III có phải ông xã mình ở Mỹ ký trước mặt công chứng viên tại phòng công Hoa Kỳ?

460921 top -

**Part 1:
I,_tên cha__ do solemnly swear:
That I am a U.S citizen/U.S.non citizen national by: (choose one)

2) naturalization on__mm/dd/yyyy____( date)before the__Nơi nhập QT_______(name of court)

3) birth abroad on _____(date) to U.S. citizen(s) or

U.S.non-citizen national(s)in_____(country)

That I am (choose one) [X] married ___ Previously Married
Married on__mm/dd/yyyy___(date) to_tên vợ (mẹ đưá trẻ)___(name)
In____Vietnam___(country) or ___ not married

That I am the biological parent of:
Name of child__tên đưá trẻ____date of birh ___mm/dd/yyyy__place of birth__nơi sinh_____

That I have been physically present in the United State as follows: Ở đây ghi thời gian, nơi ở của người cha tại Mỹ
Place (city, state)____Thành phố, tiểu bang_______from __mm/dd/yyyy____ to ____mm/dd/yyyy_______

Place (city, state)____Thành phố, tiểu bang_______from __mm/dd/yyyy____ to ____mm/dd/yyyy_______

That I have been physically present abroad as follows: Ở đây ghi thơì gian ở ngoài nước Mỹ

Place (country)____tên quốc gia (VN)____from __mm/dd/yyyy____ to ____mm/dd/yyyy_______

Place (country)____tên quốc gia (VN)____from __mm/dd/yyyy____ to ____mm/dd/yyyy_______

* That the other biological parent of the above-named child/children for whom I am applying for citizenship is __tên mẹ đưá trẻ____(name)
[ ] is a citizen or national of the U.S
[X] is not a citizen of the U.S

1) birth in____nơi sinh _________ on__mm/dd/yyyy____(date)

3) birth abroad on _____(date) to U.S. citizen(s) or U.S.non-citizen national(s) in_____(country)

Part I: mình không hiểu rõ nghĩa phần này lắm, chị cochin làm ơn giúp mình giải nghĩa phần này nhé.
Phần II là con ngoài giá thú nên trường hợp của bạn không áp dụng. Ghi N/A.

Phần III
I solemnly swear (or affirm) that all the statements made on all of the pages of this affidavit are true and complete, to the best of my knowledge and belief and that this affidavit is for the purpose of establishing my relationship to the aforementioned child and the child's claim to United States citizenship.
________Chữ ký ngươì cha_______________
(Signature of affiant)
Subscribed and sworn to before me by _họ tên cha (ghi bằng chữ IN)___
(Printed name of affiant)

___Chữ ký của công chứng viên_________
(Signature of consular officer)
(Seal) Consul of the United States of America

_____mm/dd/yyyy____
(Date)

Phần III này không điền, ký gì cả. Khi nào công chứng thì mới ký tên, ghi ngày tháng trước mặt công chứng viên.

460973 top -
Xin cám ơn chị cochin đã lần nữa tận tình giúp mình, nhưng cho mình làm phiền chị cochin thêm chút xíu nữa nhé
Part 1:
* 3) birth abroad on _____(date) to U.S. citizen(s) or U.S.non-citizen national(s)in_____(country)
( Trường hợp ông xã mình là Việt Kiều Mỹ, thì Phần thông tin của người cha câu này mình điền như thế nào hay là bỏ trống)

* Riêng phần dưới này (Part1) mình điền thông tin người mẹ hay là bỏ trống?
1) birth in____nơi sinh on__mm/dd/yyyy____(date)
2) naturalization on_____( date)before the_____(name of court)

460980 top -

Part 1:
* 3) birth abroad on _____(date) to U.S. citizen(s) or U.S.non-citizen national(s)in_____(country)
( Trường hợp ông xã mình là Việt Kiều Mỹ, thì Phần thông tin của người cha câu này mình điền như thế nào hay là bỏ trống)

That I am a U.S citizen/U.S.non citizen national by: (choose one)Nghĩa là chỉ chọ một trong 3 câu bên dưới và cochin đã hướng dẫn bạn chọn câu 2. Vì câu số 1 là người cha sinh tại Mỹ. Câu 2 là nộp đơn thi QT. Câu 3 là con của công dân Mỹ sinh tại nước ngoài. Sau này con của bạn sẽ là người có QT Mỹ vì là con của công dân Mỹ sinh tại nước ngoài đó.

2) naturalization on__mm/dd/yyyy____( date)before the__Nơi nhập QT_______(name of court)

3) birth abroad on _____(date) to U.S. citizen(s) or

U.S.non-citizen national(s)in_____(country)

Riêng phần dưới này (Part1) mình điền thông tin người mẹ hay là bỏ trống?
cochin đã chỉ rôì mà. Phần nào có tiếng Việt là bạn điền vô (xoá tiếng Việt đi). Đã đánh dâú và điền vào câu 1.

* That the other biological parent of the above-named child/children for whom I am applying for citizenship is __tên mẹ đưá trẻ____(name)
[ ] is a citizen or national of the U.S
[X] is not a citizen of the U.S

1) birth in____nơi sinh ____on__mm/dd/yyyy____(date)

461024 top -

Cám ơn chị cochin đã tư vấn giúp mình, Tại vì mẫu đơn vừa rồi mình hơi bị lúng túng, có phần chưa hiểu cặn kẽ nên mới hỏi chị cochin lần nữa cho yên tâm, Mong chị cochin thông cảm cho mình nhé.
Chị cochin ơi trong mẫu đơn DS-3053 ( GIẤY ỦY QUYỀN)
* Câu 4a: STATEMENT OF CONSENT
I,_______( Print your name), give my consent to the issuance of a United States passport to my minor child named on this application.
Oath: I declare under penalty of perjury that all statement made in this supporting document are true and correct
_______(Signature of Parent or Guardian) ______(date)
Câu này mình điền tên họ tên cha, ký tên, và ghi ngày tháng năm trước mặt công chứng viên?

* Câu 4b: STATEMENT OF CONSENT NOTARIZATION
Name of Notary____________(print name)
Location__________________(city, state)
Commission Expires_________(date)
Signature of Notary________
Date of Notarization_______(date)
..........................................
Câu này để dành cho công chứng viên ghi thông tin về họ và công chứng cho ông xã mình?

* Câu 5: STATEMENT OF SPECIAL CIRCUMSTANCES To be completed by applying parent or guardian when written consent of the non-applying parent or guardian cannot be obtained. The statement must explain in detail the non-applying parent’s unavailability and recent efforts made to contact the non-applying parent.
..............................(Khoảng trống này có phải ông xã mình ghi lý do tại sao không về VN dẫn em bé đi làm giấy báo sanh? Nếu như trường hợp ông xã mình vì bận rộn công việc, thì mình ghi nội dung nguyên nhân bằng Tiếng Anh như thế nào, chị cochin giúp mình với)
Oath: I declare under penalty of perjury that all statement made in this supporting document are true and correct
______(Signature of Parent or Guardian) ________(date)
Phần dưới này mình cũng ký tên, ghi ngày tháng năm trước mặt công chứng viên?
Mình mong nhận được sự chia sẽ của ban tư vấn. Mình xin chân thành cảm ơn

461061 top -

Câu 4a: STATEMENT OF CONSENT
I,_______( Print your name), give my consent to the issuance of a United States passport to my minor child named on this application.
_______(Signature of Parent or Guardian) ______(date)
Câu này mình điền tên họ tên cha, ký tên, và ghi ngày tháng năm trước mặt công chứng viên?
Đúng. Bạn có thể ghi tên trước nhưng ký và ghi ngày tháng phải trước mặt công chứng viên. Nên tốt nhất là chờ đế lúc đó ghi luôn họ tên cha, ký tên, và ghi ngày tháng năm trước mặt công chứng viên.

* Câu 4b: STATEMENT OF CONSENT NOTARIZATION
Name of Notary____________(print name)
Location__________________(city, state)
Commission Expires_________(date)
Signature of Notary________
Date of Notarization_______(date)
..........................................
Câu này để dành cho công chứng viên ghi thông tin về họ và công chứng cho ông xã mình?
Đúng.

* Câu 5: STATEMENT OF SPECIAL CIRCUMSTANCES To be completed by applying parent or guardian when written consent of the non-applying parent or guardian cannot be obtained. The statement must explain in detail the non-applying parent’s unavailability and recent efforts made to contact the non-applying parent.
..............................(Khoảng trống này có phải ông xã mình ghi lý do tại sao không về VN dẫn em bé đi làm giấy báo sanh?
Đúng.

Nếu như trường hợp ông xã mình vì bận rộn công việc, thì mình ghi nội dung nguyên nhân bằng Tiếng Anh như thế nào, chị cochin giúp mình với)
Mỗi ngươì một khác, bạn chờ đến lúc đó xem ox bạn có về được hay không. Lý do thì cũng khác nhau làm sao cochin nghĩ giúp bạn được.

______(Signature of Parent or Guardian) ________(date)
Phần dưới này mình cũng ký tên, ghi ngày tháng năm trước mặt công chứng viên?
Chỗ này không yêu câù phải ký tên trước mặt công chứng viên. Bạn có thể ký trước hoặc chờ ký trước mặt công chứng viên cũng được (không bắt buộc).

461071 top -
Xin cám ơn chị cochin đã tận tình tư vấn giúp mình, Xin chúc chị cochin thật nhiều sức khoẻ. Chào thân ái!

461076 top -

Xin chào các bạn đang chờ thư phỏng vấn!
Mình có vài dòng chia sẻ đến các bạn, Ngày 20/10/2012 mình có email hỏi ngày phỏng vấn, và hôm nay ngày 03/11/2012 theo giờ VN, 7 giờ sáng mình đã nhận được email trả lời từ NVC và được báo ngày phỏng vấn rồi, Nhưng đó là lá thư bình thường thôi, Họ báo sẽ gửi lá thư mời phỏng vấn trong vài ngày tới cho người bảo lãnh, người được bảo lãnh hoặc là luật sư đại diện ,
Mình copy lá thư mà NVC gửi cho mình để các bạn xem

The NVC completed its processing of.......... visa petition.

An immigrant visa interview has been scheduled for the applicant at the U.S. Embassy or Consulate in HO CHI MINH CITY, VIETNAM, on 11-DEC-2012at 08:00.

The petitioner, principal applicant, designated agent, and attorney of record (if applicable) will all soon receive an appointment letter with further instructions.

Mình nghĩ đầu tuần sau các bạn sẽ nhận được thư phỏng vấn thôi àh , đừng lo lắng quá nha. Chào thân ái!

461398 top -
Mình gọi cho NVC vào sáng hôm nay (giờ VN) thì được biết ngày pv là 4/12 lúc 8g sáng, và cũng chưa nhận được thư mời. Họ nói sẽ email sau.

461412 top -
Hồ sơ IR1 - Fiona ( pink visa 22/5 )
1, 2, 3, 4, 5

Image
Image
Image
Image
Image
Image
Image
Image
Image